ขยายรูปภาพเมื่อเอาเม้าส์ชี้ตรง image control

13 ก.พ. 61 , 09:31:40
อ่าน 1417 ครั้ง

prajak

รบกวนสอบถามอาจารย์หน่อยครับ ตามรูปใน Image control เล็กๆ หากผมต้องการให้เวลาเราเอาเม้าส์ไปใช้ตรงมัน แล้วให้ขยายรูปให้ใหญ่ขึ้นสามารถทำได้หรือเปล่าครับ

13 ก.พ. 61 , 20:08:32
ตอบกลับ #1

TTT

> ขยายรูปภาพเมื่อเอาเม้าส์ชี้ตรง image control
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ก.พ. 61 , 20:08:32 »
ด้วยตัวคอนโทรลเองไม่น่าจะทำได้ครับ ต้องใช้ฟอร์มทำเป็น Popup แสดงแทน ซึ่งก็ต้องเขียนโค้ต และอาศัยเหตุการณ์หลายๆอย่างช่วย และต้องรัดกุมในการเขียนคำสั่งพอควรครับ ตามความคิดผมนะ ใช้การคลิ๊กเมาส์ เปิดฟอร์ม Popup ที่เราทำไว้เพื่อแสดงภาพต่างหากก็พอครับ ถ้าใช้การเลื่อนเมาส์ก็เท่ากับเราต้องใช้เหตุการณ์ On Mouse Move จะเขียนยากเพราะเหตุการณ์นี้จะทำงานตลอดเมื่อ Pointer Mouse ขยับ
ฐานข้อมูลเป็นเรื่องใกล้ตัว ใครๆก็ทำฐานข้อมูลเองได้นะครับhttp://www.youtube.com/c/AccessCreator

14 ก.พ. 61 , 09:55:42
ตอบกลับ #2

prajak

> ขยายรูปภาพเมื่อเอาเม้าส์ชี้ตรง image control
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ก.พ. 61 , 09:55:42 »
ได้ครับ งั้นเดี๋ยวผมลองใช้วิธีของคุณ TTT ดูครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5