ขอสอบถามเกี่ยวกับ คีย์ข้อมูลในคอมโบบ๊อกครับ

16 ต.ค. 62 , 11:06:02
อ่าน 2139 ครั้ง

jee007

ถ้าเราใช้คอมโบบ๊อกคีย์ข้อมูล พอเจอข้อมูลชื่อใกล้เคียงกันเรียงเยอะๆ ต้องคอยมาใช้สกอร์เม้าเลื่อนแล้วคลิ๊กอีกที เราสามารถที่จะ ใช้แป้นคีย์บอร์ด แป้นลูกศรขึ้นลงเพื่อหาข้อมูลใก้เคียงได้ไหมครับ และต้องเขียนโค๊ดสั่งเพิ่มยังไงหรือเปล่าครับ พอดีเพิ่งฝึกหัดทำครับและเรียนรู้จากในบอร์ดนี้ครับ กับอาจารย์ทุกๆท่านครับที่เข้ามาให้ความรู้ต้องขอขอบคุณด้วยครับ

16 ต.ค. 62 , 11:59:43
ตอบกลับ #1

OddyWriter

จริงๆ แล้วกดปุ่มลูกศรลงก็ได้แล้วนะ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: jee007

16 ต.ค. 62 , 13:38:49
ตอบกลับ #2

jee007

ผมลองแล้วมันไม่ได้น่ะครับ กดลูกศรขึ้นลงมันกลายเป็นขีดนิ่งๆเลยครับ ถ้าลูกศรซ้ายขวาก้อ เคอเซอร์เลื่อนขีดๆไปปาตามปกติ แต่ขึ้นลง ไม่มีผลอะไรเลยอ่ะครับ อยากให้มันเลื่อนรายชื่อในคอมโบบ๊อก เหมือนปุ่มกลางของเม้าส์อ่ะครับ

16 ต.ค. 62 , 14:43:14
ตอบกลับ #3

PNR

ใช้การป้อนข้อมูลจาก Combobox แล้ว แสดง ListBox มาเลือกรายการให้กับ Combobox มันจะสามารถใช้ Scroll Mouse ได้
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: jee007

16 ต.ค. 62 , 15:44:31
ตอบกลับ #4

jee007

ใช้สกอร์เม้าส์ได้อยู่ครับอาจารย์ แต่ต้องยกมือไปมาตลอดเลยอ่ะครับ คือบางครั้งข้อมูลใกล้เคียงกันอยากใช้ปุ่มลูกศรเลื่อนหาน่ะครับแบบว่าอีกสองบรรทัดเจอข้อมูลที่ต้องการแล้ว ถ้ากดลูกศรสักสองทีเจอจะได้ไม่ต้องยกมือมาใช้เม้าส์น่ะครับ

16 ต.ค. 62 , 16:45:50
ตอบกลับ #5

OddyWriter

ผมลองแล้วมันไม่ได้น่ะครับ กดลูกศรขึ้นลงมันกลายเป็นขีดนิ่งๆเลยครับ ถ้าลูกศรซ้ายขวาก้อ เคอเซอร์เลื่อนขีดๆไปปาตามปกติ แต่ขึ้นลง ไม่มีผลอะไรเลยอ่ะครับ อยากให้มันเลื่อนรายชื่อในคอมโบบ๊อก เหมือนปุ่มกลางของเม้าส์อ่ะครับ

คุณน่าจะไปตั้งค่าอะไรพิเศษแล้วล่ะ ลองแปะไฟล์ไว้ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

17 ต.ค. 62 , 13:16:05
ตอบกลับ #6

taned.ou

ไม่แน่ใจว่าตรงตามที่ต้องการหรือไม่ ให้เพิ่ม Code ในอีเว้น On Change

Private Sub txtProduct_Change()
Me.txtProduct.Dropdown
End Sub

กด F2 แล้วเพิ่มข้อมูลต่อท้ายได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 62 , 13:32:03 โดย taned.ou »

18 ต.ค. 62 , 12:28:49
ตอบกลับ #7

nonc31

ขอไฟล์มาดูดีกว่าครับ

19 ต.ค. 62 , 13:49:10
ตอบกลับ #8

jee007

ได้แล้วครับ ตรงกับที่ใจต้องการเลยครับขอบคุณมากครับกรอกข้อมูลไวขึ้นครับ พอดีมีข้อมูลใกล้เคียงกันเยอะน่ะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5