การ Split database

11 พ.ย. 62 , 08:38:15
อ่าน 1380 ครั้ง

Mercury

การ Split database
« เมื่อ: 11 พ.ย. 62 , 08:38:15 »
อยากให้ Access ใช้งานได้หลายๆ เครื่องค่ะไม่ทราบว่าทำวิธีไหนได้บ้างคะ
และวิธีการ Split database สามารถ copy ไฟล์ที่แยกออกมาเพื่อเอาไปใช้ทำงานร่วมกันได้มั้ยคะ
:dizzy:

11 พ.ย. 62 , 09:07:04
ตอบกลับ #1

UnKnown

: การ Split database
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พ.ย. 62 , 09:07:04 »
กระทู้แนวทางการ Split Database เพื่อใช้งานหลายๆเครื่องครับ
https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=771
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Mercury

11 พ.ย. 62 , 11:43:15
ตอบกลับ #2

Mercury

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พ.ย. 62 , 11:43:15 »
กระทู้แนวทางการ Split Database เพื่อใช้งานหลายๆเครื่องครับ
https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=771

อ่านกระทู้แล้วแต่ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ค่ะ (พอดีเพิ่งหัดใช้รบกวนผู้รู้ช่วยอธิบายเพิ่มเติมหน่อยค่ะ ;w;)

อยากทราบว่าเวลาเรากด Split ไฟล์จะแยกออกเป็น 2 ส่วน
คือ A. ส่วนเฉพาะตัวตาราง B. ส่วนไฟล์เหมือนต้นฉบับ
ทดลอง Copy ไฟล์ที่ประเภทที่ B ให้เป็นไฟล์จำนวน 2 ไฟล์ แล้วลองคีย์ทั้ง 2 ไฟล์ดังกล่าวปรากฎว่าข้อมูลที่คีย์ไปขึ้นมาในตารางไฟล์ (A) และในตารางไฟล์ที่ก้อปมาทั้ง 2 ไฟล์ค่ะ
ไม่แน่ใจว่าวิธีนี้ใช่วิธีเดียวกับที่กระทู้พูดถึงหรือป่าว หรือสามารถใช้วิธีนี้ในการเก็บข้อมูลได้หรือไม่คะ
แล้วการใช้วิธีนี้จะมีผลหรือข้อจำกัดอะไรหรือป่าวคะ

13 พ.ย. 62 , 01:33:45
ตอบกลับ #3

สันติสุข

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ย. 62 , 01:33:45 »
ไฟล์ A   (หรือเรียกว่า Backend File) จะเก็บเฉพาะเทเบิล  ส่วนไฟล์ B (หรือที่เรียกว่า Frontend File) จะเก็บส่วนอื่นๆนอกเหนือจากเทเบิล  แต่จะสร้าง Linked Table ขึ้นมาแทนเทเบิลที่ได้ย้ายไปยัง A  ซึ่งก็จะโยงไปหาเทเบิลจริงในไฟล์ A นั่นเอง  ดังนั้นการกระทำใดๆกับข้อมูลผ่าน  Linked  Table  ก็คือการทำกับข้อมูลในไฟล์ A ครับ  วิธีนี้คือวิธีที่ถูกต้องในการสร้างระบบใดๆสำหรับ Access ครับ  ไม่เว้นแม้แต่เราทำบนเครื่องเดียว ผู้ใช้เดียว
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Mercury

13 พ.ย. 62 , 07:55:32
ตอบกลับ #4

Mercury

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ย. 62 , 07:55:32 »
ไฟล์ A   (หรือเรียกว่า Backend File) จะเก็บเฉพาะเทเบิล  ส่วนไฟล์ B (หรือที่เรียกว่า Frontend File) จะเก็บส่วนอื่นๆนอกเหนือจากเทเบิล  แต่จะสร้าง Linked Table ขึ้นมาแทนเทเบิลที่ได้ย้ายไปยัง A  ซึ่งก็จะโยงไปหาเทเบิลจริงในไฟล์ A นั่นเอง  ดังนั้นการกระทำใดๆกับข้อมูลผ่าน  Linked  Table  ก็คือการทำกับข้อมูลในไฟล์ A ครับ  วิธีนี้คือวิธีที่ถูกต้องในการสร้างระบบใดๆสำหรับ Access ครับ  ไม่เว้นแม้แต่เราทำบนเครื่องเดียว ผู้ใช้เดียว

ขอบคุณค่ะ :love:
แล้วมีข้อจำกัดมั้ยคะว่าสามารถ Copy ไปใช้งานดังกล่าวได้สูงสุดกี่ไฟล์

13 พ.ย. 62 , 09:01:51
ตอบกลับ #5

สันติสุข

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ย. 62 , 09:01:51 »
ตามข้อกำหนดของ Access บอกว่าสามารถมีการใช้ไฟล์ฐานข้อมูลหนึ่งๆได้พร้อมๆกันที่ 255 หรือ 256 คนนี่แหล่ะครับ ส่วนที่เคยเจอก็ 20 กว่าคนพร้อมๆกัน
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5