ปัจจุบันนี้ทำไมหนังสือสอน Access ภาษาไทยมีขายน้อยมาก ควรหาอ่านจากไหนครับ

28 ส.ค. 62 , 13:29:09
อ่าน 1621 ครั้ง

Max

ผมไปเดินตามห้างร้านขายหนังสือต่างๆ หาไม่ค่อยเจอหนังสือสอนเกี่ยวกับ Access เลย แล้วถ้าผมอยากเรียนรู้ตั้งแต่พื้นฐานเลยควรหาอ่านจากไหนได้ครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: พิชญะ ชัยชนะ, kunman

28 ส.ค. 62 , 16:28:03
ตอบกลับ #1

chai

หาร้าน online ครับ ยังมีเยอะ
ผมยกตัวอย่าง chulabook.com ,se-ed.com

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Max, kunman

28 ส.ค. 62 , 16:32:01
ตอบกลับ #2

OddyWriter

ร้านซีเอ็ดมีนะครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Max, พิชญะ ชัยชนะ, kunman

28 ส.ค. 62 , 23:45:22
ตอบกลับ #3

Max

คือเมื่อก่อนผมเห็นมีหนังสือทั้งเบื้องต้น จนถึงแบบขั้นสูง แต่เดี๋ยวนี้มีแต่แบบเบื้องต้นและมีแค่ 1-2 สำนักพิมพ์เท่านั้นเอง อีกหน่อยถ้าผมอยากรู้ขั้นที่สูงขึ้นไม่รู้จะหาหนังสืออ่านที่ไหน ไม่พร้อมถึงขั้นต้องเข้าคอร์ตเรียน

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kunman

29 ส.ค. 62 , 09:04:27
ตอบกลับ #4

chai

เรียนรู้เบื้องต้นให้เชี่ยวชาญก่อนครับ ส่วนขั้นสูงมาเรียนรู้ในเว็บนี้ครับ ผมรับรอง ตำราไหนๆก็ไม่เทียบเท่า แต่ละท่านที่แนะนำ เทพทั้งนั้น!!!! Confirm...

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Max, jee007

29 ส.ค. 62 , 09:21:34
ตอบกลับ #5

OddyWriter

ปัญหานี้เป็นเพราะการซบเซาจากธุรกิจหนังสือในช่วงไม่กี่ปีที่ผ่านมา

การเสนอต้นฉบับการใช้งานโปรแกรมระดับสูงต่างๆ มักจะโดนดันตกไป (จริงๆ ไม่ใช่ "มักจะ" หรอก แต่แค่อ้าปากก็ไม่เอาแล้ว)

ทั้งที่จริงๆ แล้วเรื่องของ VBA นี่น่ะยังมีคนสนใจใช้งานกันอีกมาก

ช่วงนี้ภาวะธุรกิจหนังสือเริ่มดีขึ้น

เร็วๆ นี้ผมว่าจะลองผลักดันหนังสือ VBA Access/Excel อีกซักครั้ง หวังว่าจะสำเร็จ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Max, jee007, พิชญะ ชัยชนะ

29 ส.ค. 62 , 09:28:59
ตอบกลับ #6

chai

ขอเสนอ "Access VBA ติดต่อกับ API" ด้วยนะครับ   

29 ส.ค. 62 , 10:11:57
ตอบกลับ #7

OddyWriter

ขอเสนอ "Access VBA ติดต่อกับ API" ด้วยนะครับ

เรื่องนี้คงลำบากหน่อยครับ เพราะทาง Microsoft เค้าไม่สนับสนุน API สำหรับผลิตภัณฑ์ในชุด Office

สิ่งที่เกิดคือทำให้ Coding ด้านนี้ไม่เสถียรจนไว้ใจได้ มักจะมีปัญหาจุกจิกตลอด ยิ่งมีการเปลี่ยนเวอร์ชั่น สิ่งที่เคยสร้างไว้ด้วยการเชื่อมต่อที่เค้าบอกว่าไม่สนับสนุนก็อาจใช้งานไม่ได้เลย

ผมเจอมา 2-3 รอบแล้ว เคยมีแล้วก็หายไปซะงั้น เช่น BCM, Access Pages

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: chai, Max

18 ก.พ. 63 , 16:22:25
ตอบกลับ #8

SakDa

ของผมมีเป็นภาคภาษาอังกฤษครับ ประมาณ 5 เล่มได้ แต่ชื่อหนังสือลืมแล้วเผื่อใครสนใจผมจะถ่ายสารบัญให้ดู ยืมถ่ายเอกสารได้ เป็นการเขียนแบบ vba (ขั้นสูง) แบบเขียน 5 วัน ของอาจารย์คนไทยมีของ อ.สิทธิศักดิ์ คล่องดี อยากเริ่มต้นเรียนจริงจังเลยหันกลับมาใช้งานมันอีกรอบ....

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5