อยากทำคิวรีที่สามารถดึงข้อมูลทั้งหมดของสมาชิกขึ้นมา

20 พ.ย. 62 , 09:45:19
อ่าน 710 ครั้ง

nikorn

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ประเด็นปัญหาของผมคือผมอยากทำคิวรีที่สามารถดึงข้อมูลของทุกคนขึ้นมาถึงแม้นว่าสมาชิกคนนั้นจะไม่มีคะแนนอยู่เลยเรียงกันไป คือถ้าเขาไม่มีคะแนนก็แสดง id และ score ค่าว่างไว้ ข้อมูลเบื้องต้นผมแบ่งตารางออกเป็น 2 ส่วน คือ id อยู่ตารางหนึ่ง คะแนนอยู่อีกตารางหนึ่ง โดยอีกตารางหนึ่งเชื่อมความสัมพันธ์ โดย id_person เท่าที่ผมทำมันแสดงข้อมูลออกมาเฉพาะที่มีไอดีตรงกันในตาราง 2 (score) หากคนที่ไม่มีคะแนนในตารางที่ 2 ก็จะไม่แสดงข้อมูลออกมา (อยากให้แสดงทุกคนเลยแม้นไม่มีไม่คะแนน )แต่ผมแจ้งข้อมูลเบื้องต้นก่อนนะครับว่า ตารางของผมจะต้องแบ่งเป็น 2 ตารางนี้นะครับ คะแนน กับ id แยกกัน ผมเคยทำโดยวิธีหา id สำหรับสมาชิกคนที่ไม่มีคะแนนมาใส่ในตารางที่ 2 ให้ครบจำนวน สมาชิก เพื่อให้มันแสดง ข้อมูลออกมากให้ครบ แต่อยากทราบความกระจ่างว่าหากจะไม่ทำแบบผม มันมีวิธีอื่นไหมครับโดยไม่ต้องทำแบบนี้เพราะถ้าทำแบบผมข้อมูลมันเยอะครับต้องทำหลายขึ้นตอน

20 พ.ย. 62 , 10:29:12
ตอบกลับ #1

PNR

อ้างถึง
ข้อมูลเบื้องต้นผมแบ่งตารางออกเป็น 2 ส่วน คือ id อยู่ตารางหนึ่ง คะแนนอยู่อีกตารางหนึ่ง โดยอีกตารางหนึ่งเชื่อมความสัมพันธ์ โดย id_person เท่าที่ผมทำมันแสดงข้อมูลออกมาเฉพาะที่มีไอดีตรงกันในตาราง 2 (score) หากคนที่ไม่มีคะแนนในตารางที่ 2 ก็จะไม่แสดงข้อมูลออกมา (อยากให้แสดงทุกคนเลยแม้นไม่มีไม่คะแนน )

สร้างคิวรี่ใส่ SQL คิวรี่แบบนี้

โค๊ด: [Select]
SELECT tblID_PERSON.ID_PERSON, tbl_SCORE.SCORE
FROM tbl_SCORE RIGHT JOIN tblID_PERSON ON tbl_SCORE.ID_PERSON = tblID_PERSON.ID_PERSON;

ผลลัพธ์ที่ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พ.ย. 62 , 12:26:35 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: nikorn

20 พ.ย. 62 , 11:01:04
ตอบกลับ #2

nikorn

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

PNR ขอบพระคุณในวิทยาทานครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5