ทำฟอร์มค้นหาระหว่างวันจะแก้ error เมื่อค้นหาแล้วลืมใส่วันที่ใน txtbox

20 พ.ย. 62 , 20:44:54
อ่าน 712 ครั้ง

kom-kub

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ผมทำฟอร์ค้นหาโดยมีวันเริ่มต้นค้นหา และสิ้นสุดค้นหา คือถ้าใส่วันที่ใน txtbox ในการค้นหาจะค้นหาได้ตามปกติแต่พอไม่ใส่ค่าใน txtbox จะเกิด error ผมต้องการจะให้ access เตือนให้ใส่ข้อมูลวันที่ให้เรียบร้อยก่อนจะต้องเขียน code อย่างไรต่อครับ

21 พ.ย. 62 , 08:07:10
ตอบกลับ #1

PNR

ใช้ IF Check สถานะ textbox ก่อนก็ได้ครับ เช่น

Private Sub Command107_Click()
If IsNull(Me.txt_Start) Or IsNull(Me.txt_End) Then
MsgBox "กรุณาระบุวันที่ให้เรียบร้อยก่อน", vbInformation, "แจ้งเตือน!!"
Else
ใส่โค้ดค้นหาอันเดิมตรงนี้ได้เลย
End If
End sub

หรือเปลี่ยนโค้ดมาใช้แบบนี้ก็ได้ครับเป็นการกำหนด RecordSource
ผมสมมุติตารางของข้อมูลชื่อ Table1

Private Sub Command107_Click()
If IsNull(Me.txt_start) Or IsNull(Me.txt_end) Then
MsgBox "กรุณาระบุวันที่ให้เรียบร้อยก่อน", vbInformation, "แจ้งเตือน!!"
Else
Me.RecordSource = "SELECT * FROM Table1 WHERE (((Table1.[Posting Date]) Between [forms]![frm_service invoice]![txt_start] And [forms]![frm_service invoice]![txt_end])) ORDER BY Table1.[Posting Date];"
End If
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ย. 62 , 08:26:14 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: kom-kub

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5