ขอคำแนะนำเรื่อง การทำรายงานด้วยครับ

19 ธ.ค. 62 , 14:07:32
อ่าน 929 ครั้ง

isuccess

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ตั้งกระทู้อันแรกแล้วหาย งง ว่าตัวเองกดผิดหรือเกิดอะไรขึ้น เลยลองตั้งใหม่น่ะครับ ถ้าซ้ำก็ขออภัยอย่างแรงน่ะครับ

ขอออกตัวก่อนน่ะครับ ว่าผมมือใหม่มากใน access เพราะปรกติก็ทำใน excel ครับคิดว่าง่ายดี จนมาวันนี้คิดๆอยู่ว่า
การทำงานของผมขั้นตอนมันซ้ำๆกัน แต่รายละเอียดอาจจะต่างกัน เวลาทำงานที่ต้องเปิดไล้หาข้อมูลต่างๆ เสียเวลามาก
ถึงแม้มี file excel เก่าที่ทำของแต่งานไว้ เวลาจะหาข้อมูลเก่าเนี้ยไม่รู้ว่ามันอยู่ใน เพราะใน excel ก็จะมีหลาย tap มาก
จนคิดได้ว่าถ้าไม่ต้องการหาข้อมูลเก่าๆล่ะแค่อยากได้ เช่น A แต่มันก็จะมี A1 A2 A3 มาให้เลือกเองล่ะ ไม่ต้องไปเปิดข้อมูลหาให้เสียเวลา
ยิ่งนับวันข้อมูลใหม่ๆก็จะมีมาเรื่อย วันข้างหน้ายิ่งทำงานง่ายขึ้น ดังนั้นเลยตั้งใจจะเรียนทำ access ให้ได้ก่อนปีใกม่ เพราะหลังปีใหม่มีงานประจำต้องไปทำแล้ว

ทีนี้ขอเข้าเรื่องเลยน่ะครับ นอกเรื่องที่จะขอคำแนะนำมาตั้งไกล้

1.ใน Form ผมหาผลรวมของ ชุด1 ได้แล้ว แต่ผมรวมมันโดยใช้ text box แต่ไม่รู้ว่าค่าตัวนี้มันไปบันทึกไว้ที่ไหน งง มากครับ เพราะต้องการจะดึงค่าในมาใน report ตามรูปที่แนบมาด้วยเลยน่ะครับ

2. ที่report อยากให้มี drop down list ให้เลือกว่าเราจะเลือกตัวไหนมา report ต้องทำอย่างไรครับ

อนึ่งผมคิดว่าผมยังยึดติดกับหลักการของ excel แน่เลย เลยทำให้ผมยังงงอยู่
ตอนนี้ความเข้าใจของผมคือ
1.table คือสำหรับสร้างฐานข้อมูล input data
2. qry เอา input มาจัดเรียงและสร้างการคำนวนผลของ input data เพื่อทำ form
3. form เพื่อให้หน้าตาในการ input data ง่ายและสะดวกในการใช้งาน
4. report เพื่อแสดงรายการที่ต้องให้แสดงและ print
ไม่รู้ผมเข้าใจตามนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ ถ้า ขาดตกไปหรือ ไม่ถูกต้อง รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยน่ะครับ

ขอบพระคุณที่แนะนำครับ

ทั้งนี้ได้แนบรูปและfile มาด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธ.ค. 62 , 14:21:46 โดย isuccess »

20 ธ.ค. 62 , 13:35:33
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: ขอคำแนะนำเรื่อง การทำรายงานด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ธ.ค. 62 , 13:35:33 »
อ้างถึง
1.ใน Form ผมหาผลรวมของ ชุด1 ได้แล้ว แต่ผมรวมมันโดยใช้ text box แต่ไม่รู้ว่าค่าตัวนี้มันไปบันทึกไว้ที่ไหน
Textbox ที่ Control Source อ้างถึงแหล่งข้อมูลอื่นๆนอกจากฟิลด์ในเทเบิล(ไม่รวม Calculated Field) จะไม่สามารถแก้ไขอะไรได้ และไม่ได้มีการบันทึกไว้ที่ไหน เป็นเพียงการแสดงผลเท่านั้น

อ้างถึง
2. ที่report อยากให้มี drop down list ให้เลือกว่าเราจะเลือกตัวไหนมา report ต้องทำอย่างไรครับ
Report แสดงได้อย่างเดียว ไม่มีส่วนให้รับ input จากผู้ใช้ผ่านหน้าของ Report เอง ต้องไปใส่ Listbox/Combo Box ในหน้าฟอร์มอื่นๆก่อนอีกทีนึงหรือจะใส่เอาไว้ในหน้า FACADE INPUT DATA เลยก็ได้ แล้วเมื่อคลิกปุ่มพิมพ์ ก็ค่อยไปแสดงหน้า Report ให้ตรงตามเงื่อนไขที่ได้เลือกไว้ ถ้าใช้เป็นแมโครก็ใช้ OpenReport action แล้วใส่เงื่อนไขในบรรทัด Where Condition หรือถ้าเขียนเป็นโค้ด VBA ก็ใช้คำสั่ง
โค๊ด: [Select]
DoCmd.OpenReport "ชื่อรายงาน", acViewPrint (เพื่อพิมพ์เลย หรือ acViewPreview เพื่อดูก่อนพิมพ์), , "เงื่อนไข"
สำหรับเงื่อนไข ก็จะมีรูปแบบเป็น expression เช่น "ฟิลด์ = Forms![ชื่อฟอร์ม]![ชื่อ Listbox/Combo Box]" เป็นต้น
หรือลองค้นกระทู้เก่าด้วยคำว่า OpenReport ก็จะเห็นเยอะแยะครับ

อ้างถึง
1.table คือสำหรับสร้างฐานข้อมูล input data
ใช่

อ้างถึง
2. qry เอา input มาจัดเรียงและสร้างการคำนวนผลของ input data เพื่อทำ form
เราสามารถเอาเทเบิลต่างๆที่มีความสัมพันธ์กัน มาเชื่อมโยงกัน(เหมือน Lookup ไปชีทอื่นใน Excel) แล้วเลือกเอาเฉพาะฟิลด์ที่เราสนใจจากเทเบิลเหล่านั้นออกมา หรือเอามาคำนวน แล้วจะเอาคิวรี่มาเป็นแหล่งข้อมูลของ Form, Report, Recordset หรือเอามาแสดงด้วยตัวมันเองเลยก็ได้

อ้างถึง
3. form เพื่อให้หน้าตาในการ input data ง่ายและสะดวกในการใช้งาน
จะว่าอย่างงั้นก็ได้ครับ อีกอย่างคือเพื่อไม่ให้ผู้ใช้เข้าไปถึงแหล่งข้อมูลทั้งหมดเอง

อ้างถึง
4. report เพื่อแสดงรายการที่ต้องให้แสดงและ print
ใช่ครับ

เพิ่มเติม : Access เป็นโปรแกรมประเภท ระบบจัดการฐานข้อมูล (Database Management System, DBMS) แบบคุณสมบัติปานกลาง หลักการที่สำคัญของ DBMS ก็คือจะมีคุณสมบัติ ACID ลองอ่าน https://www.thai-access.com/yeadram_view.php?topic_id=272
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ธ.ค. 62 , 09:16:50 โดย สันติสุข »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: isuccess

20 ธ.ค. 62 , 19:34:55
ตอบกลับ #2

isuccess

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

: ขอคำแนะนำเรื่อง การทำรายงานด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ธ.ค. 62 , 19:34:55 »
ขอบพระคุณอย่างสูงครับที่ได้มอบความรู้ใหม่ๆให้คนที่ยังไม่รู้เช่นกระผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5