เมื่อขึ้นหน้าใหม่ต้องการให้ Cursor ไปรอในช่องที่ต้องการ

19 ธ.ค. 62 , 16:21:00
อ่าน 905 ครั้ง

Bravo_M79

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

สวัดดีครับผม
มีเรื่องรบกวนอีกแล้วครับ คือผมเขียนโปรแกรม Scan สินค้า ฟอร์ม Frm_PS_ScanOrder

Button "พิมพ์ข้อมูล" ผมใส่ค่า Macro ใน Property Sheet >Event > On Click ดังนี้ครับ
เมื่อกด"พิมพ์ข้อมูล" ให้พิมพ์ Report name "P_ScanOrder" แล้วให้เปิดหน้าใหม่ และต้องการให้ Cursor ไปรออยู่ที่ "เลขที่ใบสั่งซื้อ"

แต่มี Error ตามรูปครับ Txtsearch6 คือชื่อของ "เลขที่ใบสั่งซื้อ"

ถ้าผมต้องการเขียนเป็น Code แทนต้องเขียนยังไงครับผม รบกวนหน่อยครับ
ขอบพระคุณมากครับ

20 ธ.ค. 62 , 19:09:15
ตอบกลับ #1

PNR

gotocontrol ต้องระบุชื่อฟิลล์ ที่เชื่อมอยู่นะครับ Error นั้นแจ้งว่าคุณไประบุชื่อ คอนโทรล ไม่ใช่ชื่อฟิลล์ที่เชื่อมไว้ หรือลองตั้งชื่อ ฟิลล์และ ชื่คอนโทรลเหมือนกันดูครับ

ส่วน โค้ดจะใช้  Me.Txtsearch6.Setfocus ได้เลย

ถ้าจะเขียนเป็นโค้ดทั้งหมด ก็น่าจะเป็น

Private Sub PrintBotton_Click()
DoCmd.OpenReport "P_ScanOrder", acViewNormal, , "RuningID Like '*" & [forms]![Frm_PS_SCANERORDER]!TxtSearch & "*'"
Docmd.GoToRecord,,acNext
Me.txtSearch6.Setfocus
End Sub
ลองดูครับว่าได้หรือไม่ถ้าติด ERROR ช่วยส่งรูป Error นั้นมาดูนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 62 , 19:26:29 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Bravo_M79

25 ธ.ค. 62 , 10:37:44
ตอบกลับ #2

Bravo_M79

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ทำได้แล้วครับอาจารย์ ขอบพระคุณมากครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5