สอบถามเรื่องการคิวรี่ข้อมูลครับ รบกวนผู้รู้หน่อยครับ

17 ม.ค. 63 , 16:53:28
อ่าน 169 ครั้ง

pattaya48150

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอสอบถามดังนี้นะครับ
                           1.อยากให้แสดง รหัสอาหาร,ชื่ออาหาร ทีไม่มีการสั่งซื้อ
                           2.อยากให้แสดง รหัสอาหาร,ชื่ออาหาร ที่มีการสั่งซื้อมากที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ม.ค. 63 , 17:00:55 โดย pattaya48150 »

17 ม.ค. 63 , 22:06:16
ตอบกลับ #1

PNR

อ้างถึง
1.อยากให้แสดง รหัสอาหาร,ชื่ออาหาร ทีไม่มีการสั่งซื้อ
ที่คิวรี่กดมุมมอง Sql เอาโค้ดนี้ไปวาง
โค๊ด: [Select]
SELECT รายการอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ
FROM รายการอาหาร
WHERE (((รายการอาหาร.รหัสอาหาร) Not In (select [รหัสอาหาร] from [การสั่งอาหาร])));

อ้างถึง
2.อยากให้แสดง รหัสอาหาร,ชื่ออาหาร ที่มีการสั่งซื้อมากที่สุด
รวมจำนวนการสั่งเรียงจากมากไปหาน้อย โค้ดตามนี้เลยครับ
SELECT การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ, Sum(การสั่งอาหาร.จำนวนสั่ง) AS จำนวนการสั่ง
FROM รายการอาหาร RIGHT JOIN การสั่งอาหาร ON รายการอาหาร.รหัสอาหาร = การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร
GROUP BY การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ
ORDER BY Sum(การสั่งอาหาร.จำนวนสั่ง) DESC;

ถ้าอยากแสดงจำนวนการสั่งมากที่สุดอันดับที่ 1 ก็ใส่แบบนี้
SELECT TOP 1 การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ, Sum(การสั่งอาหาร.จำนวนสั่ง) AS จำนวนการสั่ง
FROM รายการอาหาร RIGHT JOIN การสั่งอาหาร ON รายการอาหาร.รหัสอาหาร = การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร
GROUP BY การสั่งอาหาร.รหัสอาหาร, รายการอาหาร.ชื่อ
ORDER BY Sum(การสั่งอาหาร.จำนวนสั่ง) DESC;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ม.ค. 63 , 22:21:29 โดย PNR »
:meaw: :grin: :shout:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattaya48150

19 ม.ค. 63 , 14:24:40
ตอบกลับ #2

pattaya48150

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำตอบ

20 ม.ค. 63 , 11:52:32
ตอบกลับ #3

สันติสุข

นี่มันข้อสอบไม่ใช่หรือ !
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PNR

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย