บรรทัด Total ใน Datasheet view ไม่แสดง(ก่อนหน้าเคยแสดง)

07 ม.ค. 63 , 12:04:25
อ่าน 1213 ครั้ง

pitakchan

เรียนปรึกษาอาจารย์ทุกท่านหน่อยครับ
ใน Datasheet บาง Sheet มีใส่ Total ไว้ หลายหน้าจออยู่
ก่อนหน้านี้เคยมีตัวเลข show ได้ แต่อยู่ๆ ตัวเลขในบรรทัดนี้ก็ไม่แสดง
เกิดกับทุก Form เลย ไม่ทราบเป็นเพราะอะไรครับ

07 ม.ค. 63 , 12:10:24
ตอบกลับ #1

PookPuy

อัพรูป หรือทำไฟล์ปัญหาแนบมาให้ดูได้ใหมครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pitakchan

07 ม.ค. 63 , 12:24:09
ตอบกลับ #2

pitakchan

ตรงกรอบสีแดง ด้านล่าง ปกติจะมีตัวเลข Total
ตอนนี้ทำอย่างไรก็ไม่ show แล้ว เป็นแบบนี้ทุกหน้าจอเลย
จะเข้าไปคลิก ย้ำอีกครั้ง ทำอย่างไรก็ไม่ขึ้นตัวเลขครับ

07 ม.ค. 63 , 13:14:03
ตอบกลับ #3

PookPuy

จากรูปเป็นการนำ Datasheet มาวางบน Single Form อีกทีใช้หรือไม่ครับ ซึ่งที่ผมใช้อยู่ก็จะเป็นเช่นนั้นครับโดยที่ Footer ของ Datasheet ผมจะทำกล่อง Sum ใว้เช่น =Sum([total]) จากนั้นที่ฟอร์มหลัก(Single Form) ผมถึงจะทำ text box ไปดึงค่ามาแสดงผลอีกทีนะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pitakchan

07 ม.ค. 63 , 13:27:18
ตอบกลับ #4

pitakchan

ขอบคุณมากนะครับ PookPuy
ใช่ครับ 2 datasheet view ใน 1 Form
ทำแบบที่แนะนำก็ได้ครับ
แต่แค่ งง ว่าเดิมใน datasheet view ล่างสุดสามารถใส่ Column Total ได้
และเคยใช้ได้ อยู่ดีๆ หายหมดเลย ทุกหน้าจอ (Form)
ผมน่าจะไป click เปลี่ยน option อะไรซักอย่าง
ทำให้ทุก Column Total ในทุก form หายหมดเลย
และยังแก้ให้ display ไม่ได้อีกด้วย (เหมือน feature นี้ถูก disable ไปเลย)

ถ้าท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติม จักขอบพระคุณมากนะครับ

07 ม.ค. 63 , 18:15:38
ตอบกลับ #5

OddyWriter

ลองคลิกคำสั่ง Total ดู

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

07 ม.ค. 63 , 19:28:18
ตอบกลับ #6

pitakchan

ขอบคุณ OddyWriter ครับ
ทำตามที่ว่าแล้วครับ ถึงมีบรรทัด Total ขึ้นมา แต่มันไม่แสดงค่าให้อ่ะครับ
ตามที่แสดงในรูปด้านบนครับ

07 ม.ค. 63 , 20:27:26
ตอบกลับ #7

OddyWriter

ก็ต้องใส่คำสั่ง Total เข้าไปสิครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

08 ม.ค. 63 , 11:18:29
ตอบกลับ #8

pitakchan

ขอบคุณครับ OddyWriter
คือผม Click ปุ่ม Total ตามที่แนะนำแล้วครับ
และก็มีบรรทัด Total ขึ้นที่ด้านล่างของ Datasheet แล้วครับ
ต่อจากนั้นผมก็เลือกให้ Sum หรือ Average/Count/Variant/..
ทั้งหมดทุก Function มันก็ยังคงไม่มีตัวเลขขึ้น(เป็น Blank)
แต่ถ้าผมเลือกเป็น Minimum หรือ Maximum มันขึ้นเป็น 0 ตลอดเลยครับ
(ตามรูปที่ผมแนบด้านล่างครับ)
Column ยอดบิล-สีเหลือง ใส่ Maximum --> 0.00
Column ยอดบิล-สีเทา ใส่ Sum --> <Blank>

08 ม.ค. 63 , 11:42:57
ตอบกลับ #9

OddyWriter

เป็นเรื่องของ Data Type ครับ
ถ้าฟิลด์นี้เกิดจากการคำนวณ ต้องกำหนดประเภทของข้อมูลด้วย ประมาณ CDbl หรือไงนี่แหละ ไม่แน่ใจ จำไม่ได้

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PookPuy, pitakchan

21 ม.ค. 63 , 07:58:16
ตอบกลับ #10

pitakchan

ขอบคุณ OddyWriter มากครับ
แจ้งความคืบหน้าครับ
อาการ บรรทัด Total หาย(ไม่แสดงค่าเหมือนปกติ)
อยู่ๆ ก็กลับมาแสดงค่า
ตอนหายก็หายทุกหน้าจอ ตอนกลับมาก็มาทุกหน้าจอเหมือนกัน
สงสัยเป็นที่ชุด MS Office2013 ครับ
(ไม่ได้ทำอะไรกับชุด Office, เพียงแต่มีอยู่จังหวะนึงที่ Software ทำการ Setup(ย่อยๆ) ตัวเอง 1 ครั้ง)
ขอบคุณอีกครั้งครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5