สอบถามเกี่ยวกับการใช้งาน Database ร่วมกันครับ

23 ม.ค. 63 , 12:12:05
อ่าน 1058 ครั้ง

Tatchawin

สวัสดีทุกท่านครับ

ขออนุญาตถามคำถามเกี่ยวกับการใช้งาน Database ร่วมกันครับ

หากผมมีโปรแกรมตัวนึงที่ต้องการแบ่งสิทธิ์ให้คนอื่นใช้ร่วมกัน โดยผมต้องการให้สิทธิ์กับเครื่อง Client กรอกข้อมูลที่ตนรับผิดชอบเข้ามา โดย

1. ตัวโปรแกรมจะอยู่ที่เครื่อง Server ที่ผมเป็นผู้รับผิดชอบ เป็น Admin มีสิทธิ์แก้ไขได้ทุกอย่าง
2. ตัวผู้กรอกข้อมูลจะมีเครื่อง Client ไว้กรอกข้อมูลเข้า แก้ไขข้อมูลผ่าน Form เท่านั้น ไม่มีสิทธิ์เข้าถึง Data Table และ Queries ด้านหลัง(เข้าถึงได้เฉพาะ Front End)

วิธีการแบบนี้เรียกว่าอะไร(Split Database ใช่หรือไม่) สามารถทำได้ไหม และมีวิธีการทำไหมครับ
(เข้าใจว่าต้องมีขั้นตอนเชื่อมต่อ ตั้งค่า กำหนดสิทธิ์อะไรสักอย่างบนคอมพิวเตอร์เรากับเครื่อง Client แน่ๆ)

รบกวนทุกท่านด้วยครับ หากส่งเป็นคลิปในยูทูปมาด้วยก็จะดีมากครับ

ขอบคุณมากๆครับผม

27 ม.ค. 63 , 15:50:19
ตอบกลับ #1

OddyWriter

แนะนำดังนี้นะครับ
1. ที่เครื่อง Client ให้ติดตั้งโปรแกรม Access Runtime ซึ่งเป็นตัวใช้งานฟรี เพียงเท่านี้ก็จะล็อคไม่ให้ User เห็นอะไรที่เราไม่ต้องการให้เห็นได้แล้วครับ จะเปิดได้เฉพาะฟอร์มที่เรายอมแล้วครับ (แต่ Client ห้ามลงตัวโปรแกรม Access นะครับ)
2. การ Split Database เป็นการแยกตัว UI ออกจาก DB เพื่อให้เกิดความปลอดภัยกับข้อมูล เพราะตัวที่มักเกิดปัญหาน่ะคือ UI แล้วบ่อยครั้งที่ UI เสียหายแล้วพาเอา DB ไปกับมันด้วย (UI ไม่ยอมตายเดี่ยว) ก็เลยควรแยก UI กับ DB
3. เมื่อทำ Split Database ก็ Copy Shortcut จาก Server ไปวางที่ Client ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tatchawin

28 ม.ค. 63 , 11:51:36
ตอบกลับ #2

Tatchawin

แนะนำดังนี้นะครับ
1. ที่เครื่อง Client ให้ติดตั้งโปรแกรม Access Runtime ซึ่งเป็นตัวใช้งานฟรี เพียงเท่านี้ก็จะล็อคไม่ให้ User เห็นอะไรที่เราไม่ต้องการให้เห็นได้แล้วครับ จะเปิดได้เฉพาะฟอร์มที่เรายอมแล้วครับ (แต่ Client ห้ามลงตัวโปรแกรม Access นะครับ)
2. การ Split Database เป็นการแยกตัว UI ออกจาก DB เพื่อให้เกิดความปลอดภัยกับข้อมูล เพราะตัวที่มักเกิดปัญหาน่ะคือ UI แล้วบ่อยครั้งที่ UI เสียหายแล้วพาเอา DB ไปกับมันด้วย (UI ไม่ยอมตายเดี่ยว) ก็เลยควรแยก UI กับ DB
3. เมื่อทำ Split Database ก็ Copy Shortcut จาก Server ไปวางที่ Client ครับ

ขอบคุณมากๆครับผม

31 ม.ค. 63 , 20:15:42
ตอบกลับ #3

kunlek

ที่เครื่อง client ไม่ต้องลงโปรแกรม MS access ลงเฉพาะ access runtime เท่าน้ันหรือครับ  ตัว UI? ได้มาจากไหนครับ อยากทำการแชร์ database แต่ไม่เคยทำ

31 ม.ค. 63 , 20:40:37
ตอบกลับ #4

OddyWriter

UI = User Interface = ส่วนที่ใช้ติดต่อกับผู้ใช้ = Form

Access ประกอบด้วย ตาราง+คิวรี+ฟอร์ม+รีพอร์ท+มาโคร+โมดูล

เมื่อทำ Split Database จะทำให้ตารางแยกออกมาไฟล์นึง ที่เหลืออยู่อีกไฟล์ และที่เหลือนี่แหละครับคือ UI

ที่เครื่อง client ไม่ต้องลงโปรแกรม MS access ลงเฉพาะ access runtime เท่าน้ันหรือครับ====ใช่ครับ

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

02 ก.พ. 63 , 09:52:10
ตอบกลับ #5

kunlek

access runtime มีอยู่ Ms 0ffice ทุกแผ่นหรือ?  หรือต้องเป็น tools kit

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Somkiat Tanthanawikrai

04 ก.พ. 63 , 15:07:02
ตอบกลับ #6

nonc31

โปรแกรมเครื่องลูก ก็ปิดเครื่องมือต่างๆ เมนูบาร์ ปิดการกด shift ค้าง แล้วก็สร้างเป็น .mde ก็น่าจะได้
ถ้าใช้ Access Runtime ไม่รู้ว่าพวก ActiveX ต่างๆ มันจะทำงานได้หรือป่าว
ถ้าโปรแกรมไม่มี ActiveX ก็แล้วไป  :cool:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5