สร้างฟอร์มเพิ่มข้อมูลระหว่างข้อมูล 2 ตาราง

04 ก.พ. 63 , 13:52:56
อ่าน 960 ครั้ง

Misstract

• สมาชิกไท.Access

สวัสดีครับ

ขอสอบถามวิธีการสร้างฟอร์มในการเพิ่มข้อมูลจาก 2 ตารางนี้

ผมได้ทำการสร้างตารางตามนี้ซึงใช้ มีความสัมพันธ์ 1 ต่อ กลุ่ม เหตุที่แยก ที่อยู่ กับคนเพราะต้องการเก็บว่าคนไหนที่อยู่บ้านที่อยู๋เดียวกัน คีย์ที่ใช้คือ บ้านเลขที่ หมู่ที่ และตำบล  เป็นคีย์   โดยสำหรับการให้ผู้ใช้กรอกนั้น จะเริ่มจากกรอกที่อยู่ก่อนมันก็จะดูไม่ ok

จึงอยากได้ฟอร์มตามนี้

แต่ผมกด newrec แล้ว ไม่สามารถบันทึกข้อมูลได้ครับ

จึงอยากสอบถามว่าในกรณีอย่างนี้เราทำตารางแบบนี้ หรือ แบบอื่น
และการสร้างฟอร์มต้องสร้างอย่างไรครับ

04 ก.พ. 63 , 14:48:06
ตอบกลับ #1

nonc31

ตามหลัก คนต้องมีที่อยู่  ก็ควรจะบันทึกที่อยู่ก่อน  แล้วจึงให้สามารถมาบันทึกคนได้

ทำแบบนี้เหมือนทำพร้อมๆ กัน เราก็คีย์ข้อมูลมากขึ้นสิครับ

5คน หรือ 10คน อยู่บ้านเดียวกัน ยังต้องมาคีย์ที่อยู่ทุกคนอีก (มันไม่ลดภาระ)  :cool:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Misstract

04 ก.พ. 63 , 15:08:27
ตอบกลับ #2

Misstract

เท่าที่ผมคิดใว้ คือ 
1.ผู้ใช้กรอกข้อมูลส่วนตัว ด้านซ้ายเสร็จแล้ว  จะมาเริ่มกรอกที่อยู่ในฟอร์มด้านขวา   โดยกรอกที่ textbox [บ้านเลขที่ , หมู่ที่ , ตำบล] 3 อย่างนี้ ถ้าตรงกับที่อยู่ที่เคยมีอยู่แล้วใน [Tblpersonaddress] ก็ให้สามารถบันทึกได้เลย  = กรอกเฉพาะข้อมูลใน tblperson อย่างเดียว
2. แต่ถ้า 3 texbox นั้นไม่ตรงกับ ที่อยู่มีใน [tblpersonaddress] ก็ให้ กรอก [อำเภอ ชื่อหมู่บ้าน จังหวัด ต่อ] เป็นการเพิ่มข้อมูลลง tblpersonaddressครับ
อยากให้มันเป็นฟอร์มเดียวครับ
ไม่รู้ว่าแบบนี้ในทางการเขียนโค๊ดจะเป็นอย่างไร  เพราะผมเขียนไม่ค่อยเป็น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.พ. 63 , 15:17:23 โดย Misstract »

04 ก.พ. 63 , 15:39:18
ตอบกลับ #3

nonc31

รีเลชั่นน่าจะเป็นแบบนี้ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Misstract

04 ก.พ. 63 , 15:48:40
ตอบกลับ #4

Misstract

ตอนแรกก็ว่าจะใช้ House_code   มันคือเลขประจำบ้าน ที่อยู่ในใบทะเบียนบ้านครับ  ข้อมูลเดิมไม่มีเลขทะเบียนบ้านครับและการจะไปเก็บ  House_Code ทั้งหมดก็ค่อนข้างอยากอยู่ครับ  จึงตัดสินใจใช้คีย์รวมเอาครับ

06 ก.พ. 63 , 08:54:16
ตอบกลับ #5

Misstract

ขอโค๊ดสำหรับ บันทึกตาราง tblpersonaddress ก่อนแล้วบันทึก person โดยที่อยู่ของperson เท่ากันที่อยู่ในฟอร์ม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5