การทำข้อความบน txtbox พอกดแล้วให้หายไป

11 ก.พ. 63 , 09:39:34
อ่าน 782 ครั้ง

Misstract

• สมาชิกไท.Access

อยากทำฟอร์ม access
 ข้อความใน textbox ก่อนกรอกข้อมูล แล้วพอกดที่ text ให้ข้อความหาย เห็นกับ ช่องค้นหาของเว็บนี้ครับ
ไม่รู้ว่าเรียกแบบนี้ว่าอะไรครับ

11 ก.พ. 63 , 10:03:29
ตอบกลับ #1

PNR

: การทำข้อความบน txtbox พอกดแล้วให้หายไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ก.พ. 63 , 10:03:29 »
อยากทำฟอร์ม access
 ข้อความใน textbox ก่อนกรอกข้อมูล แล้วพอกดที่ text ให้ข้อความหาย เห็นกับ ช่องค้นหาของเว็บนี้ครับ
ไม่รู้ว่าเรียกแบบนี้ว่าอะไรครับ

สมมุติ มี textbox ชื่อ text0 นะครับ เราจะใช้ 3 event

Private Sub Form_Current()
    Me.Text0.ForeColor = RGB(200, 200, 200)
    Me.Text0.Value = "My Program Custom Search"
End Sub

Private Sub Text0_Exit(Cancel As Integer)
If IsNull(Me.Text0) Then
    Me.Text0.ForeColor = RGB(200, 200, 200)
    Me.Text0.Value = "My Program Custom Search"
 End If
End Sub

Private Sub Text0_GotFocus()
If Me.Text0.Value = "My Program Custom Search" Then
 Me.Text0.Value = Null
 Me.Text0.ForeColor = RGB(0, 0, 0)
 End If
End Sub

ลองดูครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PookPuy, Misstract

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5