สอบถามการแก้ไขโปรแกรมขายสินค้าครับ

09 ก.พ. 63 , 23:31:57
อ่าน 877 ครั้ง

Sornram Ourairum

เป็นงานที่ต้องทำส่งอาจารย์ครับ 1.ต้องการให้สามารถเรียกดูรายงาน ใบเสร็จรับเงินแบบแยกเฉพาะเลขที่ใบเสร็จได้หน่ะครับ 2.อยากทำให้ตัวรายงานการขายมีปฏิทินให้สามารถเลือกวันที่ได้ครับ ตอนนี้ต้องกรอกใส่พารามิเตอร์ครับ 3.ต้องการให้ subform ขายสินค้า ขึ้นแจ้งเตือนกรณีจำนวนขายสินค้า เกินกว่ายอดคงเหลือของสินค้าและทำให้ไม่ สามารถขายได้ครับ 4.ผมอยากทำปุ่ม shortcut จำนวนเงินในช่องรับเงิน ให้มันสามารถบวกทบกันได้ครับ ตอนนี้กดได้แค่ครั้งเดียวครับถ้ากเอีกปุ่มก็จะเปลี่ยนจำนวนเงินเลยครับไม่บวกเพิ่มให้

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ิboonyarit

10 ก.พ. 63 , 19:21:18
ตอบกลับ #1

PNR

: สอบถามการแก้ไขโปรแกรมขายสินค้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ก.พ. 63 , 19:21:18 »
มันมีวิธีการทำได้ไม่ยากเลย แต่ต้องมีรายละเอียดของแต่ละ ข้อที่ต้องการถามเช่น
1.มีฟอร์มชื่ออะไร
2.ตัวรายงานชื่ออะไร
3.มี textbox หรือ control ที่ใช้ชื่ออะไร เพื่อใช้ในการอ้างอิงตอนเขียนโค้ด
4.ควรมีรูป หน้าฟอร์มที่ออกแบบไว้ ว่าคุณสร้างไว้แบบไหน เพื่อจะได้แนะนำได้ถูกต้อง
ผมคงไม่ได้ทำตัวอย่างทั้งหมดนี้ให้เพราะเป็น งานส่งอาจารย์
ผมอยากให้ทำเองติดตรงไหน ค่อยสอบถามจะดีกว่าครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Sornram Ourairum, ิboonyarit

11 ก.พ. 63 , 09:26:49
ตอบกลับ #2

: สอบถามการแก้ไขโปรแกรมขายสินค้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ก.พ. 63 , 09:26:49 »

1.ฟอร์มชื่อ findbill ครับ
2.รายงานชื่อ RBuy , RSendorder
3.ไม่มีครับ

11 ก.พ. 63 , 09:45:28
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ก.พ. 63 , 09:45:28 »
อ้างถึง
1.ต้องการให้สามารถเรียกดูรายงาน ใบเสร็จรับเงินแบบแยกเฉพาะเลขที่ใบเสร็จได้หน่ะครับ

ตัวรายงานมีเรคคอร์ดที่มี ฟิลล์ Bill_ID อยู่ด้วย
เวลาจะเลือกข้อมูลที่เอาเฉพาะที่มี Bill_ID เหมือนกัน ใช้คำสั่งเปิดรายงานและ กรองค่า Bill_ID ให้ตรงกันกับที่แสดงบนฟอร์มดังนี้

DoCmd.OpenReport "ชื่อรายงาน", acViewPreview, , "[Bill_ID] = & Me.txtBill_ID"

อ้างถึง
2.อยากทำให้ตัวรายงานการขายมีปฏิทินให้สามารถเลือกวันที่ได้ครับ ตอนนี้ต้องกรอกใส่พารามิเตอร์ครับ
สร้าง textbox 2 อัน ตั้งชื่อว่า txtStartDate กับ txtEndDate ไว้บนฟอร์ม ชื่อ findbill
กำหนด รูปแบบ เป็น Short Date ทั้ง 2 textbox หรือดู ในฐานข้อมูลว่าฟิลล์วันที่ กำหนดรูปแบบไว้เป็นแบบไหน ก็มากำหนดใน textbox ให้เหมือนกัน
หรือใช้ คำสั่งกำหนดรูปแบบวันที่ในคิวรี่ เช่น Format(ฟิลล์วันที่,"DD/MM/YYYY")  จะได้รูปแบบวันที่ 00/00/0000 เป็นต้น

เวลากำหนด ในคิวรี่ในฟิลล์ วันที่ ผมสมมุติชื่อ ฟิลล์ Date_Sell
ใส่ criteria ของฟิลล์ date_Sell  ไปว่า Between forms!findbill!txtstartdate and forms!findbill!txtenddate
ข้อมูลที่ออกมาจะกรองข้อมูล ระหว่างวันที่ ของ textbox ทั้งสอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ. 63 , 09:50:44 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

11 ก.พ. 63 , 11:43:37
ตอบกลับ #4

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ก.พ. 63 , 11:43:37 »
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ. 63 , 13:17:52 โดย Sornram Ourairum »

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5