คิดว่าจะทำคิวรี่ถ้าเป็นค่า0/blankให้แสดงค่าเป็น1นอกนั้น0 อยากนับจำนวนครั้ง

11 ก.พ. 63 , 14:43:36
อ่าน 833 ครั้ง

SakDa

ข้อมูลสมาชิกของแต่ละราย ค่าในฟิลด์เป็น number อยากนับจำนวนครั้งในฟิลด์ score ว่าถ้าเป็นค่า 0 หรือ blank (null) ให้นับเป็น 1 เพื่อจะบอกว่าตอนนี้คุณไม่มาเรียนกี่ครั้งแล้ว....โดยคนมาเรียนจะได้ 1 ให้คะแนน class attendant ถ้าไม่มาเรียนว่าง หรือ ให้ 0 ผมลอง count nz ในไทยแอ็คเซสที่เป็นแนวคำตอบสำหรับท่านอื่นๆ ยังไม่ได้สักทีครับ
ระหว่างโพสต์ก็นึกทางออกไว้ว่าจะค่อยๆทำคิวรี่เพื่อเปรียบเทียบค่าถ้า 0 หรือ ค่าว่างให้แสดงเป็นค่า 1 ลองใช้ iif แล้วทำคิวรี่อีกอันมารวม ขอบคุณครับ
--วันนี้ในที่ทำงาน เลยมีอินเตอร์เน็ตใช้ ทดลองตรง Expr1: IIf(IsNull([score]),1,0) ได้แล้วครับ--วิธีหาทางออกระหว่างรอคำตอบ พิสูจน์คำตอบแล้วว่าถูกต้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ. 63 , 14:52:12 โดย SakDa »

11 ก.พ. 63 , 15:19:13
ตอบกลับ #1

PNR

อ้างถึง
ทำคิวรี่เพื่อเปรียบเทียบค่าถ้า 0 หรือ ค่าว่างให้แสดงเป็นค่า 1 ลองใช้ iif แล้วทำคิวรี่อีกอันมารวม

ใช้ Sum ในคิวรี่นี้เลยก็ได้นะครับ  เช่น โดยการ group by
กำหนดตรง groupby เป็น expression
Expr1:Sum(IIf(IsNull([score]),1,0)

ตัวอย่างในคิวรี่ในงานเก่าๆ ที่เคยทำไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.พ. 63 , 15:26:00 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: SakDa

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5