ขอวิธีป้องกันการกรอกข้อมูลซ้ำในแต่ละวัน การเข้าทำงาน

21 ก.พ. 63 , 14:30:12
อ่าน 922 ครั้ง

tanuki

เรากำลังทำโปรแกรม เข้า ออกงาน
เช่น วันที่ 1 เข้าก็ยิงบาร์โค้ดจากบัตร พนักงาน แต่มันยิงซ้ำได้ ทำให้การบันทึกข้อมูลซ้ำ อยากไห้ภายใน 1 วัน ยิงได้แค่ ครั้งเดียวครับ

21 ก.พ. 63 , 14:46:39
ตอบกลับ #1

PNR

เรากำลังทำโปรแกรม เข้า ออกงาน
เช่น วันที่ 1 เข้าก็ยิงบาร์โค้ดจากบัตร พนักงาน แต่มันยิงซ้ำได้ ทำให้การบันทึกข้อมูลซ้ำ อยากไห้ภายใน 1 วัน ยิงได้แค่ ครั้งเดียวครับ

เช็คจาก บาร์โค้ด และ วันที่ปัจจุบันบน textbox วันที่ Date()ก็ได้ครับ

ขอดูโค้ดตอนยิงบาร์โคด หน่อย เราต้องสร้าง เงื่อนไขเช็ค รหัสบาร์โค้ดที่ยิงมาก่อนว่าในวันนี้มีแล้วหรือไม่ ถ้าไม่มีถึงจะให้ผ่านได้ ถ้าไม่ผ่านก็จบเงื่อนไข

โดย เช่น If not isnull(dlookup("Barcode","tblMain","Barcode = " & me.txtBarcode & " AND [Current_Date] = #" & Forms!frmMain!txtDate & "#")) then
Msgbox "มีการลงทะเบียนแล้ว"
Me.txtBarcode.setfocus
Me.txtbarcode = null
else
........... ทำเงื่อนไขเดิมที่มี
end if

Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: tanuki

21 ก.พ. 63 , 19:56:28
ตอบกลับ #2

OddyWriter

ขออนุญาตแขร์ความรู้หน่อยนะครับ

ตามปกติแล้ว โปรแกรมพวกนี้เขาจะยอมให้สแกนซ้ำๆ ใน 1 วันได้นะครับ
ทั้งนี้ก็เพื่อความสบายใจของตัวพนักงานเองครับ โดยเฉพาะช่วงปรับตัวของพนักงานจากระบบเดิมมาเป็นระบบใหม่

ถ้าระบบเดิมเป็นการตอกบัตร พอหน่อนเครื่องตอกบัตรปุ๊บ เค้าก็เห็นเวลาในบัตรตอก

แต่ถ้าเป็นระบบสแกนบัตรหรือลายนิ้วมือ เค้าอาจเห็นข้อความในหน้าจอว่าเค้าลงเวลาแล้ว
ปัญหาคือความไม่มั่นใจว่าเมื่อกี้อ่านว่าอะไรนะ ขอซ้ำอีกที (อ่านครั้งแรกรู้แล้ว แต่อยากอีก)

ดังนั้นปัญหานี้จะเกิดแน่นอน

สิ่งที่เขาจัดการกับปัญหานี้คือ

ถ้าเป็นการเข้างาน เขาจะหยิบเวลาเร็วสุดในแต่ละวัน

ถ้าเป็นเวลาออกงาน เขาจะหยิบเวลาหลังสุดในแต่ละวันครับ

รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: tanuki

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5