ลบค่า Parameter Value ใน Forms ค่ะ

25 ก.พ. 63 , 11:27:17
อ่าน 1136 ครั้ง

oraaoi

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ลบค่า Parameter Value ใน Forms ค่ะ
« เมื่อ: 25 ก.พ. 63 , 11:27:17 »
รบกวนสอบถามค่ะ  คือออยได้กำหนดค่าใน Queries เพื่อนำไปแสดงใน Report (สร้าง Report โดยดึงค่ามาจาก Queries) แต่ทำไม Forms ที่ดึงค่ามาจาก Tables ถึงติดค่า Parameter Value ไปด้วยคะ ไม่ทราบว่ามีอะไรผิดพลาด หรือว่าออยต้องไปแก้ไขตรงไหนหรือเปล่า ขอบคุณค่ะ

กำหนดค่าใน Queries เพื่อจะนำไปสร้าง Report

ฟอร์ม Search เพื่อจะโชว์ Report ตามเงื่อนไขที่กำหนดค่ะ

ทำไมฟอร์มติด Value ไปด้วยคะ  :question:

25 ก.พ. 63 , 12:56:54
ตอบกลับ #1

PNR

: ลบค่า Parameter Value ใน Forms ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.พ. 63 , 12:56:54 »
ตัวรายงาน อยากให้มีการ กำหนด Parameter Value ข้อมูลที่ต้องการแสดงในรายงานใช่ไหมครับ

ตัวรายงาน ไม่ต้องใช้ คิวรี่ตัวเดียวกับ Form ก็ได้

วิธีทำ ที่ RecordSource ของรายงาน ลบคิวรี่ออกไปแล้ว กดตรง จุด 3 จุด สังเกตุว่ามันสามารถกำหนด ข้อมูลที่อยากนำมาแสดง เหมือนตอนเราสร้างคิวรี่
เรามากำหนด PARAMETER ตรงนี้ได้เลย (วิธีนี้เราจะไม่ได้สร้างคิวรี่ไว้แต่จะกำหนดในรายงานเลยครับ)

ส่วนตัวคิวรี่ของฟอร์มเอา parameter ออกไปได้เลยครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: oraaoi

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5