คลิ๊กปุ่มแล้วไปเลือกไฟล์ เมื่อเลือกแล้ว ให้นำเข้าข้อมูลเข้ามา

27 ก.พ. 63 , 14:25:08
อ่าน 768 ครั้ง

Un

อยากได้ตัวอย่าง
คลิกปุ่มแล้วเปิดหน้าต่างเลือกไฟล์(Textfile)
เมื่อเลือกแล้ว มีปุ่มกดเพื่อนนำเข้าไฟล์นั้นมาในฐานข้อมูล
ขอบคุณครับ

27 ก.พ. 63 , 15:21:33
ตอบกลับ #1

PNR

อยากได้ตัวอย่าง
คลิกปุ่มแล้วเปิดหน้าต่างเลือกไฟล์(Textfile)
เมื่อเลือกแล้ว มีปุ่มกดเพื่อนนำเข้าไฟล์นั้นมาในฐานข้อมูล
ขอบคุณครับ
สมมุติ ตารางที่จะนำเข้าจากไฟล์ CSV ชื่อ table1 นะครับ

โค๊ด: [Select]
Private Sub Command0_Click()
Dim File As FileDialog
Dim getfile As String
Set File = Application.FileDialog(msoFileDialogFilePicker)
With File
.Title = "เลือก ไฟล์ที่จะนำเข้า"
        .Filters.Clear
        .Filters.Add "Text Files", "*.csv"
.AllowMultiSelect = False
End With
If File.Show Then
getfile = File.SelectedItems.Item(1)

DoCmd.TransferText TransferType:=acImportDelim, TableName:="table1", FileName:=getfile, HasFieldNames:=True
MsgBox "นำ้้เข้าเรียบร้อยแล้ว"

End If
End Sub

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 63 , 15:34:56 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un

27 ก.พ. 63 , 15:40:57
ตอบกลับ #2

Un

แก้ยังงัยครับอาจารย์

27 ก.พ. 63 , 15:52:57
ตอบกลับ #3

PNR

ตั้งค่า Reference ครับ

ต้องมี Microsoft Office xx Object Library ด้วยครับ

27 ก.พ. 63 , 15:57:02
ตอบกลับ #4

Un

เหมือนของผมก็มีแล้วครับอาจารย์

27 ก.พ. 63 , 16:03:05
ตอบกลับ #5

PNR

ของคุณไม่มีคับ มีแต่ access ของ Office ไม่มี สังเกตุดีๆ ของคุณ 4 ของผม 6
ต้องเพิ่ม Microsoft Office 16 Object Library เข้ามาด้วย
แล้วก็ตัว Runtime

27 ก.พ. 63 , 16:28:08
ตอบกลับ #6

Un

ได้แล้วครับ ขอบพระคุณมากครับอาจารย์

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5