ทำยังไงให้หนึ่งช่องรับค่าได้หลายค่าโดยเลือกเงื่อนไขจากชื่อตาราง

24 ก.พ. 63 , 18:09:39
อ่าน 765 ครั้ง
ตามรูปภาพครับ ผมต้องการ ให้ช่องPR รับค่า จาก ช่องALของทั้ง 2 ตาราง SD-01 และ SD-02

จะต้องทำยังครับ เพราะ พอผมกดเรียกใช้อัปเดทแล้วมันบอกปลายทางซ้ำกัน

ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 63 , 18:24:03 โดย ชุติพนธ์ มหาทรัพย์ »

25 ก.พ. 63 , 09:29:25
ตอบกลับ #1

OddyWriter

ทำไมต้องแยก SD-01 กับ SD-02 ด้วยครับ ในเมื่อ Data Structure เหมือนกัน น่าจะรวมเป็นตารางเดียวกัน แล้วเพื่อฟิลด์ SD-Type เพื่อแบ่งข้อมูลเป็น SD-01 หรือ SD-02 จะทำให้จัดการได้ง่ายกว่าครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ชุติพนธ์ มหาทรัพย์

25 ก.พ. 63 , 09:36:46
ตอบกลับ #2
เพราะทั้ง 2 ตัวมีการคำนวณต่างกันในหนึ่งฟิลอะครับ ผมเลยแยกออกมาก่อน แล้ว พอคำนวณในตารางเสร็จอยากจะส่งค่า ออกมารวมไว้ตารางเดียวกันอะครับ พอจะมีคำแนะนำไหมครับ มือใหม่ครับ

25 ก.พ. 63 , 09:52:19
ตอบกลับ #3

OddyWriter

ก็ยังยืนยันให้รวมตารางอยู่ดีครับ
เราสามารถใช้ฟิลด์ SD-Type เป็นตัวกำหนดสูตรคำนวณได้

โดยใช้ IIF

เช่น IIF(SD-Type = SD-01,สูตรของ SD-01,สูตรของ SD-02)
ค่าที่ได้จากการคำนวณก็จะมาอยู่ในตารางเดียวกันแล้วครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: ชุติพนธ์ มหาทรัพย์

25 ก.พ. 63 , 10:22:43
ตอบกลับ #4
ก็ยังยืนยันให้รวมตารางอยู่ดีครับ
เราสามารถใช้ฟิลด์ SD-Type เป็นตัวกำหนดสูตรคำนวณได้

โดยใช้ IIF

เช่น IIF(SD-Type = SD-01,สูตรของ SD-01,สูตรของ SD-02)
ค่าที่ได้จากการคำนวณก็จะมาอยู่ในตารางเดียวกันแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ ผมพอจะมองแนวทางข้างหน้าออกแล้ว ถ้าทำได้แล้วจะมารายงานผลอีกทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้ผมกำลังมองหาคอร์สเรียนออนไลอยู่พอดี เป็นมือใหม่จริงๆครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5