หากต้องการทำปุ่ม XXXX แล้วมีสินค้า 10 รายการ ควรทำใงครับชี้แนะด้วยครับ

24 ก.พ. 63 , 16:00:42
อ่าน 856 ครั้ง

Eakaluk Sansila

• สมาชิกไท.Access

:prettiness:สอบถามอีกนิดครับ อาจารย์ พอดีคำถามผมผิดครับ หากผมทำปุ่ม XXXX แล้วมีสินค้า 10 รายกาย ในปุ่ม XXXX ผมต้องทำใงครับ :prettiness: รบกวนอาจารย์ ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 63 , 11:18:50 โดย Eakaluk Sansila »

24 ก.พ. 63 , 16:10:28
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: สอบถามอาจารย์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.พ. 63 , 16:10:28 »
ใช้คำสั่ง Like ใน Query
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eakaluk Sansila

24 ก.พ. 63 , 16:29:33
ตอบกลับ #2

: สอบถามอาจารย์ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.พ. 63 , 16:29:33 »
อาจารย์ ครับมีตัวอย่างไหมครับผม

24 ก.พ. 63 , 16:42:00
ตอบกลับ #3

OddyWriter

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.พ. 63 , 16:42:00 »
ในช่อง Criteria ให้ใส่ Like A* ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eakaluk Sansila

25 ก.พ. 63 , 10:52:38
ตอบกลับ #4

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ก.พ. 63 , 10:52:38 »
 :prettiness:สอบถามอีกนิดครับ อาจารย์ พอดีคำถามผมผิดครับ หากผมทำปุ่ม XXXX แล้วมีสินค้า 10 รายกาย ในปุ่ม XXXX ผมต้องทำใงครับ :prettiness: รบกวนอาจารย์ ด้วยครับ

25 ก.พ. 63 , 11:26:46
ตอบกลับ #5

OddyWriter

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.พ. 63 , 11:26:46 »

งง 150% ครับ

25 ก.พ. 63 , 11:36:22
ตอบกลับ #6

ยกตัวอย่างครับ อาจายร์ ผมสร้างปุ่มขึ้นมา 1 ปุ่ม แต่ผมจะให้คำสั่ง ปุ่มคือ สามารถเลือกสินค้าได้ 10 รายการแบบนี้ครับ โดยใช้คำสั่งแค่ปุ่มเดียวครับผม

25 ก.พ. 63 , 11:43:42
ตอบกลับ #7

OddyWriter

ก็ยังงง 120% เพราะปุ่มน่ะ เขาใช้สั่งงาน ไม่ได้สั่งเลือกรายการ ถ้าจะเลือกก็ต้องใช้คิวรี โดย 10 รายการที่ว่าก็ต้องมีเงื่อนไขว่า 10 รายการมากจากไหน Min/Max หรือเงื่อนไขอื่นๆ

แนะนำให้ใช้ Combo Box ครับ เพราะ Combo Box มี Row Source เป็นคิวรี
จากนั้นก็สั่งที่ After Update ของ Combo Box ว่าจะให้ทำอะไรก็ว่ากันไป

หมายเหตุ วันหลังถ้าถามผิดให้ตั้งกระทู้ใหม่นะครับ เพราะบางครั้งคำถามที่คุณถามผิดนั้น อาจจะเป็นประโยชน์กับคนอื่นก็ได้

25 ก.พ. 63 , 12:34:40
ตอบกลับ #8

ประมานนี้ครับอาจารย์ :prettiness: :prettiness:

25 ก.พ. 63 , 13:23:08
ตอบกลับ #9

OddyWriter

ก็แนะนำให้ใช้ Combo Box ครับ
แต่ถ้ายังยืนยันจะใช้ปุ่ม ก็ไม่เข้าใจ 200% ครับ

25 ก.พ. 63 , 14:26:13
ตอบกลับ #10

PNR

ผมสมมุติว่า รายการ เราใส่ในตารางแบบนี้

เราสามารถสร้างปุ่มไว้ก่อนแล้วแสดงรายการจาก combobox หลังจากกดcombobox  ประมาณนี้ครับ เช่น
สมมุติ combobox ชื่อ Combo1 เราอยากแสดงไอดีไหนบ้าง สมมุติอยากให้ แสดงรายการที่ 1 2 3  ก็กำหนด ตรง where clause เอาครับ

Private Sub Command0_Click()
Me.Combo1.SetFocus
Me.Combo1.RowSourceType = "Table/Query"
Me.Combo1.RowSource = "SELECT Table1.ID, Table1.List FROM Table1 WHERE (((Table1.ID)=1 Or (Table1.ID)=2 Or  (Table1.ID)=3));"
Me.Combo1.Dropdown
End Sub

combobox ก็จะแสดง รายการ ที่มีไอดี 1 2 3 คือ แปรงสีฟัน / สบู่ / ยาสระผม เป็นต้น
Time to stop for me  :dizzy:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5