สอบถามเกี่ยวกับ Combo Box และ SQL Server ครับ

29 ก.พ. 63 , 20:53:31
อ่าน 1297 ครั้ง

Tatchawin

สวัสดีครับ เนื่องด้วยผมกำลังจะโอนย้ายข้อมูลจาก MS Access ขึ้น SQL Server
แต่ตารางบน MS Access ที่เคยทำไว้ มี Field จำนวนหนึ่งที่เป็น Field ประเภท ID (Datatype Number)
แต่ Field เหล่านี้ Display เป็น Combo Box ซึ่งไป Lookup ค่าจากอีกตารางหนึ่งมาแสดงเป็น Text ตัวอย่างตามภาพ เช่น field ServiceID(Datatype Number) ของ tblTransactions ไป Lookup ค่า Service บน tblService แล้วมาโชว์เป็น Text เป็นต้น

อยากรู้ว่าเวลาเอาขึ้น SQL Server มันจะโชว์เป็น Number หรือ Text ครับ
ขอบคุณมากๆครับ

01 มี.ค. 63 , 08:47:47
ตอบกลับ #1

PNR

: สอบถามเกี่ยวกับ Combo Box และ SQL Server ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 มี.ค. 63 , 08:47:47 »
โดย combobox มัน สามารถกำหนด Column ที่จะผูกค่าไว้เช่น กำหนดให้มี ServiceID และ  ServiceType
โดยกำหนดให้ BoundColumn 1 (ServiceID)
กำหนดให้แสดง 2 คอลัมน์
และกำหนด ความกว้างColumn = 0;5
มันจะแสดงเฉพาะ ServiceType แต่ค่าที่เรากำหนดให้เก็บในตารางคือ ServiceID ซึ่งเป็น Number นั้นเองครับ

ซึ่งการ lookup ในตารางก็มีการทำแบบนี้เหมือนกัน คือการให้แสดง column ServiceType  แต่จริงๆแล้วถ้าไม่ lookup นั้นมันเป็น ServiceID ตามปกติครับ
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tatchawin

01 มี.ค. 63 , 10:32:12
ตอบกลับ #2

Tatchawin

: สอบถามเกี่ยวกับ Combo Box และ SQL Server ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 มี.ค. 63 , 10:32:12 »
แสดงว่าถ้าย้าย Database ไปเปน  SQL ค่าที่จะเก็บบน SQL ก็คือ ตัวเลข ถูกไหมครับ
แล้วบน SQL Server เหมือนกับ MS Access ที่ Field ที่เป็น Number สามารถ lookup ค่าจากอีกตารางหนึ่ง มาโชว์บนตาราง โดยที่ให้แสดง Column เป็นคอมลัมภ์อื่นที่เป็น Text ได้หรือไม่ครับ?

01 มี.ค. 63 , 10:52:11
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 มี.ค. 63 , 10:52:11 »
ของผม เชื่อม ODBC driver Link Table ต่างๆ เข้ามากำหนด column ได้ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มี.ค. 63 , 11:02:12 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tatchawin

02 มี.ค. 63 , 08:10:04
ตอบกลับ #4

Tatchawin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 มี.ค. 63 , 08:10:04 »
ของผม เชื่อม ODBC driver Link Table ต่างๆ เข้ามากำหนด column ได้ปกติ

สอบถามอีกนิดครับ แล้วบน SQL Server เหมือนกับ MS Access ที่ Field ที่เป็น Number สามารถ lookup ค่าจากอีกตารางหนึ่ง มาโชว์บนตาราง โดยที่ให้แสดง Column เป็นคอมลัมภ์อื่นที่เป็น Text ได้หรือไม่ครับ?

02 มี.ค. 63 , 10:34:53
ตอบกลับ #5

Kxess

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 มี.ค. 63 , 10:34:53 »
ถ้าหน้าบ้านใช้ Access ก็จะดึงข้อมูลมาแสดงได้เหมือนเดิมครับ
ข้อมูลที่เก็บก็เป็นตัวเลขเหมือนเดิมครับ ถ้า bound column ถูก

แต่ในตารางของ sql server ไม่มีฟังชั่น lookup มาแสดงแบบ access นะครับ เว้นแต่ว่าจะเขียน query เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มี.ค. 63 , 10:52:34 โดย Kxess »

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5