ผมอยากทำ report ยอดรวมระหว่างเดือนครับ

10 มี.ค. 63 , 11:02:34
อ่าน 721 ครั้ง

pattan0013

สวัสดีครับ

ผมมือใหม่ Access ครับ ลองงูๆปลาๆทำมาจนเริ่มเป็นรูปเป็นร่าง ตอนนี้ผมต้องการจะให้ Access ทำ Report ระหว่างเดือนครับ อยากถามผู้รู้ต้องทำยังไงครับ

สิ่งที่ผมมีคือ Table_Jobs ครับ ในนี้มีวันที่เปิด Jobs อยู่ ความคิดผมอยากทำ Form 1 หน้าแล้วมี Textbox หรือ ช่องเลือกวัน 2 ช่องให้ใส่วันที่ต้องการเริ่มต้นหากับวันสุดท้ายที่ต้องการหาแล้วให้ Query ออกมาเป็น DataSheet ข้อมูลที่ต้องการ ไม่ทราบว่า Criteria ใน Query สามารถทำได้ไหมครับ???

ขอบคุณครับ

10 มี.ค. 63 , 11:15:50
ตอบกลับ #1

PNR

: ผมอยากทำ report ยอดรวมระหว่างเดือนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มี.ค. 63 , 11:15:50 »
ความคิดผมอยากทำ Form 1 หน้าแล้วมี Textbox หรือ ช่องเลือกวัน 2 ช่องให้ใส่วันที่ต้องการเริ่มต้นหากับวันสุดท้ายที่ต้องการหาแล้วให้ Query ออกมาเป็น DataSheet ข้อมูลที่ต้องการ ไม่ทราบว่า Criteria ใน Query สามารถทำได้ไหมครับ???
สามารถทำได้ครับ  แนวทางที่คิดมาถูกต้องแล้ว

ผมสมมุติ ฟิลล์ ชื่อ OpenJobs นะครับ
มี textbox 2 ตัวชื่อ txtStartDate กับ txtEndDate
บน form ชื่อ form1

ที่ฟิลล์  OpenJobs ใส่ Criteria ว่า
Between Forms!Form1!txtStartDate And Forms!form1!txtEndDate

ข้อมูลที่ได้จากคิวรี่นี้จะได้จากวันที่ เริ่มต้นและสิ้นสุดที่เรากำหนดครับ
หมายเหตุ ให้ดูนะครับว่า ที่ตารางกำหนด Format วันที่ไว้เป็นแบบไหน ให้กำหนดให้เหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มี.ค. 63 , 11:27:35 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013

10 มี.ค. 63 , 11:43:54
ตอบกลับ #2

pattan0013

: ผมอยากทำ report ยอดรวมระหว่างเดือนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มี.ค. 63 , 11:43:54 »
ความคิดผมอยากทำ Form 1 หน้าแล้วมี Textbox หรือ ช่องเลือกวัน 2 ช่องให้ใส่วันที่ต้องการเริ่มต้นหากับวันสุดท้ายที่ต้องการหาแล้วให้ Query ออกมาเป็น DataSheet ข้อมูลที่ต้องการ ไม่ทราบว่า Criteria ใน Query สามารถทำได้ไหมครับ???
สามารถทำได้ครับ  แนวทางที่คิดมาถูกต้องแล้ว

ผมสมมุติ ฟิลล์ ชื่อ OpenJobs นะครับ
มี textbox 2 ตัวชื่อ txtStartDate กับ txtEndDate
บน form ชื่อ form1

ที่ฟิลล์  OpenJobs ใส่ Criteria ว่า
Between Forms!Form1!txtStartDate And Forms!form1!txtEndDate

ข้อมูลที่ได้จากคิวรี่นี้จะได้จากวันที่ เริ่มต้นและสิ้นสุดที่เรากำหนดครับ
หมายเหตุ ให้ดูนะครับว่า ที่ตารางกำหนด Format วันที่ไว้เป็นแบบไหน ให้กำหนดให้เหมือนกันนะครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมลองดูครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5