ฟอร์มเพิ่มข้อมูลใน 2 ตารางที่มีความสัมพันธุ์กัน

14 มี.ค. 63 , 20:25:00
อ่าน 744 ครั้ง

thanapol.w

ต้องการสร้างฟอร์ม เพิ่มข้อมูล ดังนี้

โดยมีตารางดังนี้

ต้องการให้ฟอร์มเป็น ฟอร์ม แบบ อัลบาว  ให้กดปุ่มบันทึกแล้วเพิ่มข้อมูลไปที่ 2 ตารางที่มีความสัมพันธุ์กัน person ต้องมี address ครับ
ในตาราง address ฟิล address_id เป็น AI
ไม่ทราบว่าต้องเขียน vba อย่างไรให้ address(fk) ในตาราง person ตรงกับ address_id ในตาราง address 

14 มี.ค. 63 , 20:58:11
ตอบกลับ #1

UnKnown

สร้างบ้านก่อนแล้วค่อยให้คนเลือกบ้านที่จะเข้าไปอาศัยครับ
ถ้าจะทั้งสร้างคนและสร้างบ้านไปพร้อมๆกันกลัวว่าจะเลขที่บ้านเดียวกันแต่ดันอยู่คนล่ะหลังนะครับ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: thanapol.w

15 มี.ค. 63 , 00:14:36
ตอบกลับ #2

thanapol.w

คือ การเพิ่ม จะเพิ่มข้อมูลใน ตาราง address ก่อนครับ แต่ปัญหาคือ ตาราง person ฟิล address จะต้องใส address_id ล่าสุดที่เพิ่งเพิ่มไปล่าสุด
ถ้าใช้ dmax มันจะเกิดปํญหาอะไรไหม และมีวิธีอื่นๆ ไหมครับ

15 มี.ค. 63 , 13:53:03
ตอบกลับ #3

UnKnown

ถ้าใช้ dmax มันจะเกิดปํญหาอะไรไหม และมีวิธีอื่นๆ ไหมครับ
ถ้า dmax address_id กลัวว่าจะเลขที่บ้านเดียวกันแต่ดันอยู่คนล่ะหลังนะครับ

> ทำฟอร์มหรือชุดคำสั่งแยกเพื่อเพิ่มข้อมูลลงไปในตาราง address / สั่ง Requery
> เปลี่ยน baan เป็น combo box เพื่อเลือกที่อยู่จากตาราง address และเก็บข้อมูลเป็นเพียง address_id เท่านั้น

ที่นี้ในฟอร์ม person ก็ไม่จำเป็นต้องมี tambon แล้วมั้งนี่
หรือไม่ก็ไม่ต้องไปแยกตาราง เวลาเราจะดูว่าใครอยู่บ้านไหนบ้างก็สั่งกรองเอา :cool:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 63 , 13:59:55 โดย UnKnown »
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5