ต้องการให้ฟอร์มแสดงรายละเอียดของฟอร์มนัันๆคล้ายกับตาราง

10 เม.ย. 63 , 09:43:09
อ่าน 739 ครั้ง

S'Saifon SB B'Banjongjairak

• สมาชิกไท.Access

ต้องการให้ฟอร์มแสดงรายละเอียดของฟอร์มนัันๆคล้ายกับตาราง
สามารถทำได้ไหมค่ะ อย่างไร ขอบคุณค่ะ

10 เม.ย. 63 , 12:59:43
ตอบกลับ #1

UnKnown

จากไฟล์ตัวอย่างใช้วิธี Datasheet > ซ้อน Datasheet > ซ้อน..... > ซ้อน Continuous Forms
Datasheet นั้นจะมีรูปแบบ,มุมมองคล้ายกับ Table ครับ

ส่วนที่ทำ Continuous มาปิดท้ายนั้นตอบเผื่อกระทู้ https://www.thai-access.com/index.php?topic=1191 ที่เคยโพสถามใว้นะครับ
ตัว Continuous Forms นั้นเหมือนจะมีอำนาจอยู่ต่ำสุดจึงไม่สามารถอยู่เหนือใครได้ และ Datasheet ยังคงมี + ไม่สามารถซ่อนได้แบบ Continuous อย่างที่ต้องการครับ

หมายเหตุ  ฟอร์มตัวอย่างสั่งล็อคข้อมูลใว้ ถ้าไม่ล็อคใว้มันก็จะสามารถแก้ไขได้เหมือนเปิดเทเบิ้ลจริงมาแก้
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Un, thanapol.w, S'Saifon SB B'Banjongjairak

11 เม.ย. 63 , 08:57:35
ตอบกลับ #2

thanapol.w

แล้วสามารถ สร้างปุ่มให้คลิกแสดงทั้งหมด (+)   ซ่อนทั้งหมด (-)  ได้ไหมครับ ทำอย่างไร

11 เม.ย. 63 , 16:15:48
ตอบกลับ #3

UnKnown

แล้วสามารถ สร้างปุ่มให้คลิกแสดงทั้งหมด (+)   ซ่อนทั้งหมด (-)  ได้ไหมครับ ทำอย่างไร
พยายามช่วยหาวิธีทำปุ่มอย่างว่าแต่ยังไม่เจอเหมือนกันครับ  :dizzy:
ที่เจอคือทาง MS บอกว่าสามารถคลิกที่มุมซ้ายบนแล้วจึงมากดที่ +,- จะมีผลต่อรายการทั้งหมดที่อยู่ในชั้นนั้นๆ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5