การสร้างหน้า Login ใน MS Access

13 เม.ย. 63 , 22:30:33
อ่าน 1740 ครั้ง

mtaccess

การสร้างหน้า Login ใน MS Access
« เมื่อ: 13 เม.ย. 63 , 22:30:33 »
ขอสอบถามเกี่ยวกับการสร้างหน้า Login ตามรูปต่อไปนี้ต้องการ Login ด้วยชื่อผู้ใช้และรหัสผ่าน ตามสิทธิ์ที่ได้รับ เช่นชื่อผู้ใช้ admin มีสิทธิ์เข้าฝ่ายและสาขาอะไรบ้าง ให้แสดงแค่ฝ่ายและสาขาที่สามารถเข้าได้ค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะเป็นไปได้ไหม หรือมีวิธีไหนที่สามารถทำได้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
จุดประสงค์คือต้องการให้สิทธิ์ในการเข้าใช้งานและดูข้อมูลได้เฉพาะฝ่ายและสาขาที่ได้รับอนุญาตค่ะ

จากนั้นให้มาแสดงชื่อผู้ใช้ ฝ่าย และ สาขาในหน้านี้ค่ะ

พร้อมกันนี้ได้แนบไฟล์โปรแกรมที่เขียนมาด้วยค่ะ

14 เม.ย. 63 , 08:31:09
ตอบกลับ #1

PNR

: การสร้างหน้า Login ใน MS Access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 08:31:09 »
ตรง Division กับ Location ผมไม่แน่ใจว่าสร้างความสัมพันธ์กันแบบไหน

ถ้าแบบดิบๆ เลยก็แบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 63 , 08:40:00 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

14 เม.ย. 63 , 09:33:39
ตอบกลับ #2

mtaccess

: การสร้างหน้า Login ใน MS Access
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 09:33:39 »
ตรง Division กับ Location ผมไม่แน่ใจว่าสร้างความสัมพันธ์กันแบบไหน

ขอบคุณมากๆนะคะ เดี๋ยวขอลองก่อนนะคะ

14 เม.ย. 63 , 09:54:36
ตอบกลับ #3

mtaccess

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 09:54:36 »

ความสัมพันธ์แบบนี้ค่ะ

ตาราง Division

ตาราง Location

ตาราง User บอกสิทธิ์ว่าเป็น Admin หรือ เป็น RC หรือเป็น HR ประมาณว่า User นี้อยู่ในกรุ๊ปไหนนะคะ

ตารางให้สิทธิ์ user ค่ะ ว่าสามารถเข้า Division หรือ Location ไหนได้บ้าง โดยเอา ID ของ Division และ Location อ้างอิง
เช่น User : test2 มีสิทธิ์เข้า Division 1 คือ MMM และเข้า Location 1 คือ Bangkok

คืออยากได้ประมาณว่านี้อยู่กรุ๊ป User ไหน เข้า Division ไหน และ Location ไหนได้บ้างนะคะ
เช่น User test2 อยู่กรุ๊ป RC ให้สามารถเข้า Division MMM หรือ FFF จากนั้นสามารถเข้า Location Bangkok หรือ สาขาที่เรา Set ไว้ใน Table tblUserLocationAccess นะคะ

รบกวนแนะนำด้วยนะคะ

14 เม.ย. 63 , 12:03:25
ตอบกลับ #4

PNR

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 12:03:25 »
ลองดูตัวอย่างนี้ครับ เป็นการกำหนดเงื่อนไขการแสดงรายการของ คอมโบบ๊อก โดยให้ดึงมาแสดงเฉพาะรายการที่เกี่ยวข้องกับส่วนอื่นๆ ที่ต้องอยู่ในกลุ่มเดียวกัน
คล้ายๆกับการกำหนด จังหวัด อำเภอ ตำบล หมู่บ้าน จากตัวอย่างก่อนๆ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เม.ย. 63 , 12:08:53 โดย PNR »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

14 เม.ย. 63 , 12:10:20
ตอบกลับ #5

mtaccess

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 12:10:20 »
ลองดูตัวอย่างนี้ครับ เป็นการกำหนดเงื่อนไขการแสดงรายการของ คอมโบบ๊อก โดยให้ดึงมาแสดงเฉพาะรายการที่เกี่ยวข้องกับส่วนอื่นๆ ที่ต้องอยู่ในกลุ่มเดียวกัน
คล้ายๆกับการกำหนด จังหวัด อำเภอ ตำบล หมู่บ้าน จากตัวอย่างก่อนๆ ครับ

ขอบคุณมากๆนะคะ เดี๋ยวขอลองทำดูก่อนนะคะ

14 เม.ย. 63 , 13:57:52
ตอบกลับ #6

mtaccess

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 13:57:52 »

ลองเอาไปใช้งานจริงแล้วติด Error ตามภาพนี้ค่ะ และข้อมูล ฝ่ายและสาขาไม่มาค่ะ

ปล.หน้าจอออกแบบที่ MS Access Database ลิงค์มาจาก SQL Server ค่ะ
รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

14 เม.ย. 63 , 14:05:47
ตอบกลับ #7

PNR

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 14:05:47 »
จากตัวอย่างที่ผมทำให้ดูทำได้หรือไม่ครับ ?
ถ้าส่วนอื่นๆ ผมไม่เห็นขั้นตอนการกำหนดค่า
คงต้อง Remote ไปดูครับ
ใช้ Anydesk ครับ
ส่งมาทางข้อความได้เลยครับ

14 เม.ย. 63 , 14:23:33
ตอบกลับ #8

mtaccess

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 14:23:33 »
จากตัวอย่างที่ผมทำให้ดูทำได้หรือไม่ครับ ?
ถ้าส่วนอื่นๆ ผมไม่เห็นขั้นตอนการกำหนดค่า

จากตัวอย่างที่ทำให้ ทำได้ค่ะ แต่พอมาทำที่งานจริง ไม่ได้

14 เม.ย. 63 , 14:46:21
ตอบกลับ #9

mtaccess

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 14:46:21 »

ทำได้แล้วค่ะ ลองไป Copy code จากตัวอย่างที่ส่งมาแล้วไปแก้ไข สามารถใช้ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

14 เม.ย. 63 , 14:56:55
ตอบกลับ #10

PNR

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 14:56:55 »

ทำได้แล้วค่ะ ลองไป Copy code จากตัวอย่างที่ส่งมาแล้วไปแก้ไข สามารถใช้ได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

สาเหตุที่เกิด ERROR นั้นเพราะ มีการใช้คำสั่ง Docmd.close เพื่อปิดฟอร์ม หน้าจอล๊อกอิน ครับ
ต่อมาพอเราต้องการอ้างอิง ข้อมูลจาก textbox หรือ combobox ของฟอร์มล๊อกอิน ก็ไม่สามารถทำได้แล้วเพราะเราสั่งปิดฟอร์มไปแล้วครับ

14 เม.ย. 63 , 15:25:36
ตอบกลับ #11

mtaccess

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 15:25:36 »

สาเหตุที่เกิด ERROR นั้นเพราะ มีการใช้คำสั่ง Docmd.close เพื่อปิดฟอร์ม หน้าจอล๊อกอิน ครับ
ต่อมาพอเราต้องการอ้างอิง ข้อมูลจาก textbox หรือ combobox ของฟอร์มล๊อกอิน ก็ไม่สามารถทำได้แล้วเพราะเราสั่งปิดฟอร์มไปแล้วครับ

ขอบคุณมากๆเลยนะคะ

14 เม.ย. 63 , 16:38:10
ตอบกลับ #12

mtaccess

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 เม.ย. 63 , 16:38:10 »

รบกวนสอบถามอีกครั้งค่ะ ถ้าต้องการให้ข้อมูลในตาราง subform แสดงข้อมูลที่เป็นพนักงานของ ฝ่ายและสาขาที่เรา Login เข้ามา เช่นตัวอย่างในรูป รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

15 เม.ย. 63 , 09:00:07
ตอบกลับ #13

PNR

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 เม.ย. 63 , 09:00:07 »
ตรง Subform ใส่โค้ดนี้ที่ RecordSource ตามนี้ครับ
โค๊ด: [Select]
SELECT Employee.ID, Employee.EmployeeCode, Employee.EmployeeName, Employee.EmployeeDivision, Employee.EmployeeLocation FROM Employee WHERE (((Employee.EmployeeDivision)=forms!form1!comboDivision) And ((Employee.EmployeeLocation)=forms!form1!comboLocation));

15 เม.ย. 63 , 11:53:54
ตอบกลับ #14

mtaccess

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 15 เม.ย. 63 , 11:53:54 »
ตรง Subform ใส่โค้ดนี้ที่ RecordSource ตามนี้ครับ
โค๊ด: [Select]
SELECT Employee.ID, Employee.EmployeeCode, Employee.EmployeeName, Employee.EmployeeDivision, Employee.EmployeeLocation FROM Employee WHERE (((Employee.EmployeeDivision)=forms!form1!comboDivision) And ((Employee.EmployeeLocation)=forms!form1!comboLocation));

ถ้าต้องการให้ค้นหาจาก MMM หรือ Bangkok ละคะ โดยใช้คำสั่งแบบนี้ คำสั่งนี้เหมือนจะเอาค่า combo มาค่ะ เช่น 1 เท่ากับ MMM และ 1 เท่ากับ Bangkok  รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

แบบนี้นะคะ

15 เม.ย. 63 , 15:33:52
ตอบกลับ #15

PNR

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 15 เม.ย. 63 , 15:33:52 »
ปรับใหม่ให้แบบนี้นะครับ ใช้การสร้าง Combobox แล้วกำหนดให้แสดงรายการแทน PK

16 เม.ย. 63 , 01:28:41
ตอบกลับ #16

mtaccess

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 เม.ย. 63 , 01:28:41 »
ปรับใหม่ให้แบบนี้นะครับ ใช้การสร้าง Combobox แล้วกำหนดให้แสดงรายการแทน PK

ลองเอาไปใช้กับงานจริง ก็ยังไม่ได้ค่ะตรง Subform ไม่แสดงอะไรเลยหลักจากล็อกอินเข้าไป

16 เม.ย. 63 , 08:04:04
ตอบกลับ #17

PNR

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 เม.ย. 63 , 08:04:04 »

อย่าลืมไปแก้ datatype ให้เป็น number ด้วยนะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5