ต้องการแสดงข้อความตามเงื่อนไขในคิวรี่ค่ะ

21 พ.ค. 63 , 08:42:36
อ่าน 798 ครั้ง

มาลี

หนูมีคิวรี่อยู่1ตัวนะคะ สมมติมีอยู่2คอลั่มคือ Exp1 กับ Exp2 ค่ะ

Exp1 ผูกกับตารางข้อมูลเป็นtext เก็บขัอมูล yes กับ no
ส่วน Exp2 นั้นไม่ได้ผูกกับตารางใดๆ

ความต้องการของหนูในการแสดงคิวรี่ก็คือ
เมื่อข้อมูลในExp1 เป็น yes ให้แสดงข้อความใน Exp2 ว่า "สินค้าพร้อมส่ง"
แต่หากข้อมูลในExp1 เป็น no ก็ให้แสดงข้อความใน Exp2 ว่า "สินค้าหมดแล้ว"
ประมาณนี้ค่ะอาจารย์ ขอรบกวนด้วยนะคะ
หนูต้องการเอาคิวรี่นี้ไปสร้างเป็นรายงานต่อค่ะอาจารย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พ.ค. 63 , 05:24:22 โดย มาลี »

21 พ.ค. 63 , 09:04:21
ตอบกลับ #1

PNR

: ต้องการกำหนดแสดงข้อความในคิวรี่ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 พ.ค. 63 , 09:04:21 »
หนูมีคิวรี่อยู่1ตัวนะคะ สมมติมีอยู่2คอลั่มคือ Exp1 กับ Exp2 ค่ะ

Exp1 ผูกกับตารางข้อมูลเป็นtext เก็บขัอมูล yes กับ no
ส่วน Exp2 นั้นไม่ได้ผูกกับตารางใดๆ

ความต้องการของหนูในการแสดงคิวรี่ก็คือ
เมื่อข้อมูลในExp1 เป็น yes ให้แสดงข้อความใน Exp2 ว่า "สินค้าพร้อมส่ง"
แต่หากข้อมูลในExp1 เป็น no ก็ให้แสดงข้อความใน Exp2 ว่า "สินค้าหมดแล้ว"
ประมาณนี้ค่ะอาจารย์ ขอรบกวนด้วยนะคะ
หนูต้องการเอาคิวรี่นี้ไปสร้างเป็นรายงานต่อค่ะอาจารย์

ในคิวรี่ใส่ SQL แบบนี้ได้เลยกรณีที่เก็บข้อความ Yes กับ No โดยอยู่ในตารางชื่อ Table1
โค๊ด: [Select]
SELECT IIf([Exp1]="yes","สินค้าพร้อมส่ง") & IIf([Exp1]="NO","สินค้าหมดแล้ว") AS Exp2, *
FROM Table1;

กรณีที่เก็บข้อมูลโดยใช้ Checkbox เก็บ Yes No ในคิวรี่ใส่แบบนี้
โค๊ด: [Select]
SELECT IIf([Exp1]=True,"สินค้าพร้อมส่ง") & IIf([Exp1]=False,"สินค้าหมดแล้ว") AS Exp2, *
FROM Table1;
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

21 พ.ค. 63 , 09:14:05
ตอบกลับ #2

มาลี

: ต้องการกำหนดแสดงข้อความในคิวรี่ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 พ.ค. 63 , 09:14:05 »
ขอบคุณค่ะอาจารย์
พอดีตอนนี้หนูออกมาทำธุระข้างนอก
เดี๋ยวช่วงค่ำๆกลับไปจะลองทำตามคำแนะนำเลยค่ะ ได้ผลเช่นไรจะเข้ามารายงานให้ทราบนะคะ
ขอบคุณค่ะ

21 พ.ค. 63 , 13:35:26
ตอบกลับ #3

มาลี

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 พ.ค. 63 , 13:35:26 »
 :shout:
เย้..สำเร็จแล้วค่ะอาจารย์ หนูไม่ค่อยถนัดกับ SQL หนูเลยดัดแปลงเอาเฉพาะส่วนนี้
Exp2:IIf([Exp1]="yes","สินค้าพร้อมส่ง") & IIf([Exp1]="NO","สินค้าหมดแล้ว")
ไปใส่ไว้ที่หัวคอลั่มของ exp2 ให้ผลได้ตามที่ต้องการเช่นกันค่ะอาจารย์
ขอขอบคุณนะคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5