สอบถามให้โปรแกรมตรวจสอบตาราง (table) ก่อนลบออกจากระบบ

14 พ.ค. 63 , 19:40:48
อ่าน 645 ครั้ง

assetthai

รบกวนสอบถามอาจารย์ครับ ผมต้องการทำ ปุ่ม เพื่อจะลบ table ชื่อ table1 ออกจากฐานข้อมูล อยากให้โปรแกรมตรวจสอบก่อนว่ามีตาราง table1 อยู่หรือไม่ ถ้าไม่มี ให้ข้ามไปทำขั้นตอนต่อไป ถ้ามีให้ลบก่อน แล้ว ทำตามขั้นอื่นตอนต่อไป ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 63 , 21:47:03 โดย assetthai »

15 พ.ค. 63 , 08:30:59
ตอบกลับ #1

PNR

รบกวนสอบถามอาจารย์ครับ ผมต้องการทำ ปุ่ม เพื่อจะลบ table ชื่อ table1 ออกจากฐานข้อมูล อยากให้โปรแกรมตรวจสอบก่อนว่ามีตาราง table1 อยู่หรือไม่ ถ้าไม่มี ให้ข้ามไปทำขั้นตอนต่อไป ถ้ามีให้ลบก่อน แล้ว ทำตามขั้นอื่นตอนต่อไป ขอบคุณครับ
ลองทดสอบดูนะครับ

Private Sub Command0_Click()
 call CheckTableToDelete
End Sub

Sub CheckTableToDelete
 Dim tbd As TableDef
  Dim msg As String
  For Each tbd In CurrentDb().TableDefs
    If tbd.Name = "table1" Then
     msg = MsgBox("ตรวจพบตาราง Table1" & vbCrLf & "คุณต้องการลบตาราง ? ", vbQuestion + vbYesNo, "ระบบสอบถาม")
     If msg = vbYes Then
        DoCmd.DeleteObject acTable, "table1"
     End If
End If
  Next tbd
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 พ.ค. 63 , 08:58:59 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: assetthai

15 พ.ค. 63 , 09:52:37
ตอบกลับ #2

assetthai

ขอบคุณมากครับ :love: :love: :love:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5