ปัญหาการใช้งาน MS Access ร่วมกับ SQL Server Express

20 พ.ค. 63 , 09:28:02
อ่าน 815 ครั้ง

Tatchawin

สวัสดีครับ สอบถามปัญหาการใช้ SQL กับ MS Access ครับ

ผมเป็นมือใหม่ เพิ่งหัดใช้ SQL นะครับ วันนี้ทดลอง Import ข้อมูลใน SQL(มีอยู่ 539 Record)กำหนดให้ฟิล์ด ID
เป็น Primary Key (Is Identity=Yes) ต่อ ODBC มาดูบน MS Access ด้วย Form ที่สร้างไว้
ผมทดลองเพิ่มข้อมูลผ่าน Form บน MS Access นั้น(เกิดเป็น ID ที่ 540,541,542...) ก็ทำได้อยู่ครับ
แต่พอผมจะกลับมาแก้ Record ID ที่ 540,541,542 กลับทำไม่ได้ เกิดมาข้อความ Write Conflict ขึ้นมาแทน

แต่พอผมไปแก้ข้อมูลของ ID 1,2,3...(ที่มาจาก SQL Server โดยตรง ที่ไม่ได้เพิ่มบนฟอร์ม)กลับทำได้ ไม่ขึ้น Write Conflict

อยากให้ท่านผู้รู้ช่วยอธิบายสาเหตุและแนวทางแก้ไขให้หน่อยครับ มือใหม่อย่างผมไม่ค่อยเข้าใจครับ เคยใช้แต่ Access มาตลอด

ขอบคุณมากครับ

20 พ.ค. 63 , 10:57:33
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: ปัญหาการใช้งาน MS Access ร่วมกับ SQL Server Express
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 พ.ค. 63 , 10:57:33 »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PookPuy, Tatchawin

22 พ.ค. 63 , 08:02:27
ตอบกลับ #2

Tatchawin

: ปัญหาการใช้งาน MS Access ร่วมกับ SQL Server Express
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พ.ค. 63 , 08:02:27 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมลองดูครับ เพิ่มเติมใดๆจะโพสถามนะครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5