สอบถามการอัพโหลดไฟล์ Excel ใน MS Access

25 พ.ค. 63 , 09:39:26
อ่าน 1820 ครั้ง

mtaccess

สอบถามการอัพโหลดไฟล์ Excel ใน MS Access ค่ะ อยากจะ อัพโหลดไฟล์ ได้โดยให้มีการตรวจสอบจากเลขที่บัตรประชาชน โดยเช็คว่า ถ้ามีข้อมูลที่เคยอัพโหลดอยู่แล้ว ให้อัพโหลดเฉพาะข้อมูลที่มีการเปลี่ยนแปลง ข้อมูลไหนไม่มีก็อัพโหลดเข้าตามปรกติ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

25 พ.ค. 63 , 15:55:11
ตอบกลับ #1

PNR

: สอบถามการอัพโหลดไฟล์ Excel ใน MS Access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พ.ค. 63 , 15:55:11 »
สอบถามการอัพโหลดไฟล์ Excel ใน MS Access ค่ะ อยากจะ อัพโหลดไฟล์ ได้โดยให้มีการตรวจสอบจากเลขที่บัตรประชาชน โดยเช็คว่า ถ้ามีข้อมูลที่เคยอัพโหลดอยู่แล้ว ให้อัพโหลดเฉพาะข้อมูลที่มีการเปลี่ยนแปลง ข้อมูลไหนไม่มีก็อัพโหลดเข้าตามปรกติ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ถ้าทำแบบง่ายก็คือ
1.ให้นำเข้าข้อมูลตามบัตรประชาชนทั้งหมดเข้ามาก่อนไปยังตารางสำรอง สมมุติชื่อว่า TempImport นะครับ
2.ใช้การสร้างคิวรี่ โดยกำหนดให้เลือกเอาเฉพาะ รหัสที่ไม่มีในตารางหลัก สมมุติชื่อว่า tblDataMain นะครับ
3.มี Field เก็บเลขบัตรประชาชนชื่อเดียวกันคือ PersonalID

ผมสมมุติมีปุ่มที่ใช้สำหรับนำเข้า 1 ปุ่ม และให้แก้ไขชื่อตารางทั้งสองตามสีแดงที่ผมใส่ไว้ให้ตรงด้วยนะครับ

Private Sub Command0_Click()
'ตัวอย่างโค้ดการนำเข้าข้อมูลโดยมี Dialog ให้เลือกไฟล์เข้ามา
Dim dlg As FileDialog
Dim sql, Deletesql As String
Dim DB As DAO.Database
Set DB = CurrentDb
If MsgBox("คุณต้องการนำเข้าข้อมูลใหม่หรือไม่", vbQuestion + vbYesNo, "ระบบสอบถาม") = vbYes Then

Set dlg = Application.FileDialog(msoFileDialogFilePicker)

With dlg
.Title = "Select the Excel file to import"
.AllowMultiSelect = False
.Filters.Clear
.Filters.Add "Excel Files", "*.xls*", 1
.Filters.Add "All Files", "*.*", 2

If .Show = -1 Then
StrFileName = .SelectedItems(1)

Deletesql = "DELETE * FROM TempImport;" 'สั่งให้ลบข้อมูลของตารางสำรองให้หมดก่อนเพื่อรอรับข้อมูลนำเข้าใหม่ที่จะเข้ามา
DB.Execute Deletesql

DoCmd.TransferSpreadsheet acImport, acSpreadsheetTypeExcel8, "TempImport", StrFileName, True 'นำเข้าไปยังตารางชื่อ TempImport
Else
Exit Sub
End If
End With

'หลังจากนำเข้ามาเสร็จให้ทำการ Append ข้อมูลที่ รหัสประจำตัวประชาชนไม่ซ้ำกัน ไปยังตารางหลักของเรา
sql = "INSERT INTO tblDataMain SELECT * FROM TempImport WHERE (((TempImport.PersonalID) Not In (select [PersonalID] from [tblDataMain])));"
DB.Execute sql
If DB.RecordsAffected <= 0 Then
   MsgBox "ไม่มีข้อมูลที่นำเข้า."
Else
MsgBox "นำเข้าจำนวน " & DB.RecordsAffected & " เรคคอร์ด", vbInformation, "Myprogram"
End If
Set DB = Nothing
End If
End Sub

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 63 , 16:38:17 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, mtaccess, Tucky15

15 เม.ย. 64 , 13:31:43
ตอบกลับ #2

mtaccess

: สอบถามการอัพโหลดไฟล์ Excel ใน MS Access
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 เม.ย. 64 , 13:31:43 »
ขอโทษด้วยค่ะที่หายไปนาน ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับคำแนะนำ มีคำถามเพิ่มเติมค่ะ ถ้าในกรณีเราต้องการแก้ไขชื่อแต่เป็นรหัสประชาชนคนเดิม จะสามารถอัพเดตข้อมูลเข้าไปได้ไหมคะ จากตัวอย่าง ลองแก้ไขข้อมูลแล้ว ระบบไม่ให้อัพเดต รบกวนอีกครั้งด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

15 เม.ย. 64 , 15:11:17
ตอบกลับ #3

mtaccess

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 เม.ย. 64 , 15:11:17 »

ถ้าทำแบบง่ายก็คือ
1.ให้นำเข้าข้อมูลตามบัตรประชาชนทั้งหมดเข้ามาก่อนไปยังตารางสำรอง สมมุติชื่อว่า TempImport นะครับ
2.ใช้การสร้างคิวรี่ โดยกำหนดให้เลือกเอาเฉพาะ รหัสที่ไม่มีในตารางหลัก สมมุติชื่อว่า tblDataMain นะครับ
3.มี Field เก็บเลขบัตรประชาชนชื่อเดียวกันคือ PersonalID

ผมสมมุติมีปุ่มที่ใช้สำหรับนำเข้า 1 ปุ่ม และให้แก้ไขชื่อตารางทั้งสองตามสีแดงที่ผมใส่ไว้ให้ตรงด้วยนะครับ

'ตัวอย่างโค้ดการนำเข้าข้อมูลโดยมี Dialog ให้เลือกไฟล์เข้ามา
Dim sql, Deletesql As String
If MsgBox("คุณต้องการนำเข้าข้อมูลใหม่หรือไม่", vbQuestion + vbYesNo, "ระบบสอบถาม") = vbYes Then

Set dlg = Application.FileDialog(msoFileDialogFilePicker)

With dlg
.Title = "Select the Excel file to import"
.Filters.Add "Excel Files", "*.xls*", 1
.Filters.Add "All Files", "*.*", 2

StrFileName = .SelectedItems(1)

Deletesql = "DELETE * FROM TempImport;" 'สั่งให้ลบข้อมูลของตารางสำรองให้หมดก่อนเพื่อรอรับข้อมูลนำเข้าใหม่ที่จะเข้ามา

DoCmd.TransferSpreadsheet acImport, acSpreadsheetTypeExcel8, "TempImport", StrFileName, True 'นำเข้าไปยังตารางชื่อ TempImport
Else
Exit Sub
End If
End With

'หลังจากนำเข้ามาเสร็จให้ทำการ Append ข้อมูลที่ รหัสประจำตัวประชาชนไม่ซ้ำกัน ไปยังตารางหลักของเรา
sql = "INSERT INTO tblDataMain SELECT * FROM TempImport WHERE (((TempImport.PersonalID) Not In (select [PersonalID] from [tblDataMain])));"
DB.Execute sql
If DB.RecordsAffected <= 0 Then
   MsgBox "ไม่มีข้อมูลที่นำเข้า."
Else
MsgBox "นำเข้าจำนวน " & DB.RecordsAffected & " เรคคอร์ด", vbInformation, "Myprogram"
End If
Set DB = Nothing
End If
End Sub

ใช้แค่ Table เดียวได้ไหมคะ ในการอัพโหลด ต้องการอัพโหลดข้อมูลเช่น เลขที่บัตรประชาชน ข้อมูลการเปลี่ยนแปลง ประมาณนี้นะคะ ยกตัวอย่าง นาย ก เลขบัตรประชาชน 1234567890123 ข้อมูลเก่า  กกกก อัพเดตใหม่เป็น กก77 ประมาณนี้นะคะ ถ้าเลขบัตรประชาชนไหนที่ไม่เคยมีการบันทึกก็ให้บันทึกเข้าไปเลย แต่ในกรณีเคยมีให้อัพเดตเฉพาะข้อมูลที่มีการแก้ไข รบกวนแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs

16 เม.ย. 64 , 08:36:29
ตอบกลับ #4

PNR

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 เม.ย. 64 , 08:36:29 »
เรียนคุณ

อ้างถึง
ยกตัวอย่าง นาย ก เลขบัตรประชาชน 1234567890123 ข้อมูลเก่า  กกกก อัพเดตใหม่เป็น กก77 ประมาณนี้นะคะ
ตารางชั่วคราวเราก็ควรมีไว้เหมือนเดิม เพื่อใช้ตารางนี้ในการตรวจสอบเงือนไขก่อนนำเข้าสู่ตารางหลักครับ

จากโจทย์คือเพิ่มเติมได้ไม่ยากครับคือใช้การ loop เช็คจากเลขบัตรประชาชน เช่น
ถ้าเจอว่า ข้อมูลเก่ามีฟิลล์ไหนที่ข้อมูลไม่เหมือนกันก็สั่งให้อัพเดท
ส่วนข้อมูลไหนใหม่ ไม่มีเลขบัตรประชาชนนี้มาก่อน ก็สั่งเพิ่มใหม่
ส่วนข้อมูลไหนยังเหมือนเดิมไม่มีการเปลี่ยนแปลงในฟิลล์ที่เราตรวจสอบก็ข้ามการนำเข้าเป็นต้น

ถ้าโอเคกับขั้นตอนที่ผมกล่าวมา เดี่ยวผมปรับโค๊ดให้ใหม่

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

20 เม.ย. 64 , 01:31:35
ตอบกลับ #5

mtaccess

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 เม.ย. 64 , 01:31:35 »
เรียนคุณ

อ้างถึง
ยกตัวอย่าง นาย ก เลขบัตรประชาชน 1234567890123 ข้อมูลเก่า  กกกก อัพเดตใหม่เป็น กก77 ประมาณนี้นะคะ
ตารางชั่วคราวเราก็ควรมีไว้เหมือนเดิม เพื่อใช้ตารางนี้ในการตรวจสอบเงือนไขก่อนนำเข้าสู่ตารางหลักครับ

จากโจทย์คือเพิ่มเติมได้ไม่ยากครับคือใช้การ loop เช็คจากเลขบัตรประชาชน เช่น
ถ้าเจอว่า ข้อมูลเก่ามีฟิลล์ไหนที่ข้อมูลไม่เหมือนกันก็สั่งให้อัพเดท
ส่วนข้อมูลไหนใหม่ ไม่มีเลขบัตรประชาชนนี้มาก่อน ก็สั่งเพิ่มใหม่
ส่วนข้อมูลไหนยังเหมือนเดิมไม่มีการเปลี่ยนแปลงในฟิลล์ที่เราตรวจสอบก็ข้ามการนำเข้าเป็นต้น

ถ้าโอเคกับขั้นตอนที่ผมกล่าวมา เดี่ยวผมปรับโค๊ดให้ใหม่

ใช่ค่ะแบบนี้เลยค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

22 เม.ย. 64 , 09:11:11
ตอบกลับ #6

PNR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 เม.ย. 64 , 09:11:11 »
ลองดูตัวอย่างนี้นะครับ

ถ้าไม่เข้าใจตรงโค้ด AddnewSQL กับ UpdateSQL ให้ดูการกำหนดคิวรี่ที่ผมใส่ไว้ให้ด้วยนะครับ
ทั้ง 2 คิวรี่นั้นคือคิวรี่ที่นำไปใช้เขียนโค๊ด โดยมีการกำหนดเงื่อนไขไว้แล้ว คิวรี่ 2 อันนั้น สามารถลบทิ้งได้
เพราะผมสร้างไว้ให้ดูการกำหนดเงื่อนไขเฉยๆ
โดยเงื่อนไขการอัพเดทผมเช็คจาก Field PersonalName นะครับ ถ้าส่วนนี้ไม่เหมือนกันจะอัพเดทใหม่

ตัวอย่างโค๊ด
โค๊ด: [Select]
Dim sql, Deletesql, AddnewSQL, UpdateSQL As String
Dim DBaddnew As DAO.Database
Dim DBupdate As DAO.Database

Set DBaddnew = CurrentDb
Set DBupdate = CurrentDb

With dlg

Else
Exit Sub
End If
End With
End If

'โค้ดสำหรับเพิ่มข้อมูลใหม่ที่ไม่เคยมีรหัสบัตรประชาชน
AddnewSQL = "INSERT INTO tblDataMain ( PersonalID, PersonalName ) " _
& "SELECT TempImport.PersonalID, TempImport.PersonalName " _
& "FROM TempImport WHERE (((TempImport.PersonalID) Not In (select personalID from [tblDataMain])));"

'โค้ดสำหรับอัพเดทข้อมูลใน Field PersonalName ที่มีรหัสบัตรประชาชนตรงกัน
UpdateSQL = "UPDATE tblDataMain INNER JOIN TempImport ON tblDataMain.PersonalID = " _
& "TempImport.PersonalID SET tblDataMain.PersonalName = [TempImport].[PersonalName] " _
& "WHERE (((tblDataMain.PersonalName)<>[TempImport].[PersonalName]) AND ((tblDataMain.PersonalID)=[TempImport].[PersonalID]));"

DBaddnew.Execute AddnewSQL
DBupdate.Execute UpdateSQL

MsgBox "อัพเดทจำนวน " & DBupdate.RecordsAffected & vbCrLf & "เพิ่มใหม่จำนวน " & DBaddnew.RecordsAffected, vbInformation, "Myprogram"
End Sub

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

23 เม.ย. 64 , 12:06:37
ตอบกลับ #7

mtaccess

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 เม.ย. 64 , 12:06:37 »
ลองดูตัวอย่างนี้นะครับ

ถ้าไม่เข้าใจตรงโค้ด AddnewSQL กับ UpdateSQL ให้ดูการกำหนดคิวรี่ที่ผมใส่ไว้ให้ด้วยนะครับ
ทั้ง 2 คิวรี่นั้นคือคิวรี่ที่นำไปใช้เขียนโค๊ด โดยมีการกำหนดเงื่อนไขไว้แล้ว คิวรี่ 2 อันนั้น สามารถลบทิ้งได้
เพราะผมสร้างไว้ให้ดูการกำหนดเงื่อนไขเฉยๆ
โดยเงื่อนไขการอัพเดทผมเช็คจาก Field PersonalName นะครับ ถ้าส่วนนี้ไม่เหมือนกันจะอัพเดทใหม่

ตัวอย่างโค๊ด
Dim sql, Deletesql, AddnewSQL, UpdateSQL As String
Dim DBaddnew As DAO.Database
Dim DBupdate As DAO.Database

Set DBaddnew = CurrentDb
Set DBupdate = CurrentDb

With dlg

Else
Exit Sub
End If
End With
End If

'โค้ดสำหรับเพิ่มข้อมูลใหม่ที่ไม่เคยมีรหัสบัตรประชาชน
AddnewSQL = "INSERT INTO tblDataMain ( PersonalID, PersonalName ) " _
& "SELECT TempImport.PersonalID, TempImport.PersonalName " _
& "FROM TempImport WHERE (((TempImport.PersonalID) Not In (select personalID from [tblDataMain])));"

'โค้ดสำหรับอัพเดทข้อมูลใน Field PersonalName ที่มีรหัสบัตรประชาชนตรงกัน
UpdateSQL = "UPDATE tblDataMain INNER JOIN TempImport ON tblDataMain.PersonalID = " _
& "TempImport.PersonalID SET tblDataMain.PersonalName = [TempImport].[PersonalName] " _
& "WHERE (((tblDataMain.PersonalName)<>[TempImport].[PersonalName]) AND ((tblDataMain.PersonalID)=[TempImport].[PersonalID]));"

DBaddnew.Execute AddnewSQL
DBupdate.Execute UpdateSQL

MsgBox "อัพเดทจำนวน " & DBupdate.RecordsAffected & vbCrLf & "เพิ่มใหม่จำนวน " & DBaddnew.RecordsAffected, vbInformation, "Myprogram"
End Sub

ขอบคุณมากๆนะคะ เดี๋ยวจะลองนำไปปรับใช้กับงานจริงที่ทำค่ะ

23 เม.ย. 64 , 14:28:20
ตอบกลับ #8

mtaccess

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 เม.ย. 64 , 14:28:20 »
พอนำไปใช้กับไฟล์งานที่ทำ ติด error นี้ค่ะ

23 เม.ย. 64 , 14:32:26
ตอบกลับ #9

PNR

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 เม.ย. 64 , 14:32:26 »
ตรง Tool >> Reference
เพิ่มตัว MS OFFICE XX Object libary ด้วยครับ ตามภาพ

23 เม.ย. 64 , 16:14:46
ตอบกลับ #10

mtaccess

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 เม.ย. 64 , 16:14:46 »
ข้างบนแก้ได้แล้วค่ะ ติดปัญหานี้ต่อค่ะ

23 เม.ย. 64 , 16:26:56
ตอบกลับ #11

PNR

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 เม.ย. 64 , 16:26:56 »
Deletesql = "DELETE * FROM TempImport;"
ตารางชั่วคราวชื่ออะไรครับ
ตรงสีแดงใส่ชื่อตารางชั่วคราว

23 เม.ย. 64 , 16:34:37
ตอบกลับ #12

mtaccess

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 เม.ย. 64 , 16:34:37 »
Deletesql = "DELETE * FROM TempImport;"
ตารางชั่วคราวชื่ออะไรครับ
ตรงสีแดงใส่ชื่อตารางชั่วคราว

ชื่อนี้ค่ะ dbo_TempImport
เป็น Database ที่ลิงค์มาจาก SQL Server

หรือจะติดตรงนี้ค่ะ acSpreadsheetTypeExcel8 ต้องไปสร้างหรือกำหนด SpreadsheetType ที่ไหนคะ

23 เม.ย. 64 , 16:55:40
ตอบกลับ #13

PNR

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 เม.ย. 64 , 16:55:40 »
อ้างถึง
เป็น Database ที่ลิงค์มาจาก SQL Server
หรือจะติดตรงนี้ค่ะ acSpreadsheetTypeExcel8 ต้องไปสร้างหรือกำหนด SpreadsheetType ที่ไหนคะ

ตาราง temp สร้างไว้ที่ front end ได้เลย ไว้วางข้อมูลชั่วคราวเท่านั้น
ไม่ต้องลิ้งมา

23 เม.ย. 64 , 17:18:15
ตอบกลับ #14

mtaccess

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 เม.ย. 64 , 17:18:15 »
อ้างถึง

ตาราง temp สร้างไว้ที่ front end ได้เลย ไว้วางข้อมูลชั่วคราวเท่านั้น
ไม่ต้องลิ้งมา

ข้อมูลเข้าแล้วค่ะ แต่ติด error ตรงอัพเดต พอดีมีการอัพเดต 3 ฟิลด์ ได้แก่ TP7No, TPIssueDate, TPExpireDate รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

Code
UpdateSQL = "UPDATE dbo_TestTP INNER JOIN dbo_TempImportTP ON dbo_TestTP.CardID = " _
& "dbo_TempImportTP.CardID SET dbo_TestTP.TP7No = [dbo_TempImportTP].[TPNo], dbo_TempImportTP.CardID SET dbo_TestTP.TPIssueDate = [dbo_TempImportTP].[TPIssueDate], dbo_TempImportTP.CardID SET dbo_TestTP.TPExpireDate = [dbo_TempImportTP].[TPExpireDate] " _
& "WHERE (((dbo_TestTP.TPNo)<>[dbo_TempImportTP].[TPNo]) AND ((dbo_TestTP.TPIssueDate)<>[dbo_TempImportTP].[TPIssueDate]) AND ((dbo_TestTP.TPExpireDate)<>[dbo_TempImportTP].[TPExpireDate]) ((dbo_TestTP.CardID)=[dbo_TempImportTP].[CardID]));"

23 เม.ย. 64 , 18:05:46
ตอบกลับ #15

PNR

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 เม.ย. 64 , 18:05:46 »
โค๊ด Addnew
AddnewSQL = "INSERT INTO dbo_TestTP ( CardID, TPNo, TPIssueDate, TPExpireDate ) " _
& "SELECT dbo_TempImportTP.CardID, dbo_TempImportTP.TPNo, dbo_TempImportTP.TPIssueDate, dbo_TempImportTP.TPExpireDate " _
& "FROM dbo_TempImportTP WHERE (((dbo_TempImportTP.CardID) Not In (select CardID from [dbo_TestTP])));"

โค๊ด Update
UpdateSQL = "UPDATE dbo_TestTP INNER JOIN dbo_TempImportTP ON dbo_TestTP.CardID = " _
& "dbo_TempImportTP.CardID SET dbo_TestTP.TPNo = [dbo_TempImportTP].[TPNo], dbo_TestTP.TPIssueDate = " _
& "[dbo_TempImportTP].[TPIssueDate], dbo_TestTP.TPExpireDate = [dbo_TempImportTP].[TPExpireDate] " _
& "WHERE (((dbo_TestTP.TPNo)<>[dbo_TempImportTP].[TPNo]) AND ((dbo_TestTP.CardID)=[dbo_TempImportTP].[CardID])) " _
& "OR (((dbo_TestTP.TPIssueDate)<>[dbo_TempImportTP].[TPIssueDate])) OR (((dbo_TestTP.TPExpireDate)<>[dbo_TempImportTP].[TPExpireDate]));"

ปรับเป็นแบบนี้นะครับ เราจะไม่ใช้ And เราจะใช้ OR นะครับ
เช็คฟิลล์ TP7No เพื่อความถูกต้องนะครับว่าที่ถูกต้องคือ TP7No  หรือ TPNo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 64 , 19:16:19 โดย PNR »

26 เม.ย. 64 , 09:40:00
ตอบกลับ #16

mtaccess

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 เม.ย. 64 , 09:40:00 »
โค๊ด Addnew
AddnewSQL = "INSERT INTO dbo_TestTP ( CardID, TPNo, TPIssueDate, TPExpireDate ) " _
& "SELECT dbo_TempImportTP.CardID, dbo_TempImportTP.TPNo, dbo_TempImportTP.TPIssueDate, dbo_TempImportTP.TPExpireDate " _
& "FROM dbo_TempImportTP WHERE (((dbo_TempImportTP.CardID) Not In (select CardID from [dbo_TestTP])));"

โค๊ด Update
& "dbo_TempImportTP.CardID SET dbo_TestTP.TPNo = [dbo_TempImportTP].[TPNo], dbo_TestTP.TPIssueDate = " _
& "[dbo_TempImportTP].[TPIssueDate], dbo_TestTP.TPExpireDate = [dbo_TempImportTP].[TPExpireDate] " _
& "WHERE (((dbo_TestTP.TPNo)<>[dbo_TempImportTP].[TPNo]) AND ((dbo_TestTP.CardID)=[dbo_TempImportTP].[CardID])) " _
& "OR (((dbo_TestTP.TPIssueDate)<>[dbo_TempImportTP].[TPIssueDate])) OR (((dbo_TestTP.TPExpireDate)<>[dbo_TempImportTP].[TPExpireDate]));"

ปรับเป็นแบบนี้นะครับ เราจะไม่ใช้ And เราจะใช้ OR นะครับ
เช็คฟิลล์ TP7No เพื่อความถูกต้องนะครับว่าที่ถูกต้องคือ TP7No  หรือ TPNo

ขอบคุณมากๆนะคะ เดี๋ยวจะลองดูนะคะ

26 เม.ย. 64 , 12:20:13
ตอบกลับ #17

mtaccess

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 เม.ย. 64 , 12:20:13 »
ทำได้แล้วค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5