ใช้เครื่องอ่านบัตรประชาชนอยากไห้มันบันทึกเลขประชาชน แบบไม่เว้นวรรค

04 มิ.ย. 63 , 14:27:45
อ่าน 926 ครั้ง

MAKI

หนูใช้เครื่องอ่านบัตร กับโปรแกรม Siam id รับค่าลง Access ได้ปกติ
(ลงใน textbox)
แต่ เลขประชาชน 13 หลักจะเข้ามาแบบ 1 2222 33333 11 1จะมีเว้นวรรค
อยากให้มันมาแบบ ติดๆกัน 1222233333111 แบบนี้คะ พอมีวิธีบ้างไหม

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

04 มิ.ย. 63 , 14:35:13
ตอบกลับ #1

PNR

หนูใช้เครื่องอ่านบัตร กับโปรแกรม Siam id รับค่าลง Access ได้ปกติ
(ลงใน textbox)
แต่ เลขประชาชน 13 หลักจะเข้ามาแบบ 1 2222 33333 11 1จะมีเว้นวรรค
อยากให้มันมาแบบ ติดๆกัน 1222233333111 แบบนี้คะ พอมีวิธีบ้างไหม

ตั้งค่าจากเครื่องผมไม่ทราบนะครับ รออาจารย์ท่านอื่นมาเสริม

แต่ถ้าแก้แบบง่ายๆ คือสรา้งตัวแปลมาเก็บค่า และแก้ไขก่อนให้แสดงบน textbox ชื่อ txtPersonalID เช่น
Dim strPersonalID as string
strPersonalID = ค่าที่มาจากเครื่องแสกน
strPersonalID = Replace([strPersonalID]," ","")
txtPersonalID = strPersonalID

หรือวิธีอื่นๆ เช่นใช้คิวรี่ก็ใส่ Replace([strPersonalID]," ","") ได้เลยครับ

วิธีนี้ใช้การ Replace ช่องว่างให้ ไม่มีช่องว่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 63 , 15:22:38 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี, MAKI

04 มิ.ย. 63 , 15:15:35
ตอบกลับ #2

แดนชัย

คุณ MAKI รบกวนขอตัวอย่างด้วยครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี, MAKI

04 มิ.ย. 63 , 15:24:18
ตอบกลับ #3

MAKI

:yuush: :yuush:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี

04 มิ.ย. 63 , 15:29:14
ตอบกลับ #4

PNR

แก้โค้ดตรงนี้ครับ จะบันทึกได้ปกติ

โค๊ด: [Select]
Private Sub BtnSave_Enter() 'ปกติเมื่อแสกน Barcode แล้วเครื่องจะมีระบบ Enter อัตโนมัติ คำสั่งนี้จะทำงานเองทันที คือบันทึกลงตาราง
Dim strBarcode As String
On Error Resume Next
strBarcode = Forms!FrmStart_Working!Barcode
strBarcode = Replace(strBarcode, " ", "")
Barcode = strBarcode
If IsNull(DLookup("EmpName", "tblEmployee", "EmpID='" & Forms!FrmStart_Working!Barcode & "'")) Then
Me.Lb_Status.Caption = "ไม่พบข้อมูลพนักงานคนนี้กรุณาลงทะเบียนก่อน"
Me.Barcode.SetFocus
Me.Undo
Else
Me.txtTimeIn = Format(Now(), "HH:mm:ss AM/PM")
Me.txtNameEmployee = DLookup("EmpName", "tblEmployee", "EmpID='" & Forms!FrmStart_Working!Barcode & "'")
Call SaveRecord
Me.Lb_Status.Caption = "บันทึกข้อมูลเสร็จเรียบร้อย"
Me.Barcode.SetFocus
End If
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 63 , 15:52:18 โดย PNR »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: มาลี, SakDa

04 มิ.ย. 63 , 16:03:17
ตอบกลับ #5

MAKI

ขอบคุณ อ. ทุกท่านมากๆเลยคะ

08 มิ.ย. 63 , 08:44:35
ตอบกลับ #6

มาลี

รบกวนขอไฟล์ตัวอย่างไว้ศึกษาเพื่อเป็นความรู้ค่ะ
ไฟล์ตัวอย่างที่คุณ Maki โพสไว้นั้น โหลดไปแล้วเปิดไม่ได้ค่ะ(ไฟล์เสีย)

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MAKI

08 มิ.ย. 63 , 09:01:25
ตอบกลับ #7

PNR

รบกวนขอไฟล์ตัวอย่างไว้ศึกษาเพื่อเป็นความรู้ค่ะ
ไฟล์ตัวอย่างที่คุณ Maki โพสไว้นั้น โหลดไปแล้วเปิดไม่ได้ค่ะ(ไฟล์เสีย)
ใช้ โปรแกรม 7-Zip แตกไฟล์ครับ

https://www.7-zip.org/

08 มิ.ย. 63 , 20:40:51
ตอบกลับ #8

มาลี

ต้องใช้ 7-Zip แยกไฟล์ ตอนนี้สามารถเปิดไฟล์ตัวอย่างได้แล้วค่ะอาจารย์
ขอขอบคุณ @Maki ด้วยนะคะ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: MAKI

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5