การใช้งานฟิลล์ Autonumber ที่ใส่ Format

08 มิ.ย. 63 , 16:43:10
อ่าน 698 ครั้ง

thanapol.w

สวัสดีครับทุกท่าน
ผมอยากทราบวิธีการที่จะ Select โดยมีเงื่อนใขที่  [INSP_ID] ซึ่งเป็น Auto ที่ใส่ฟอร์แมตใว้ 
ค้นหาด้วย "ISP-001"ไม่ได้ครับ เพระาค่าในฟิลล์ เป็น 1
แบบนี้เราจะต้องทำอย่างไรครับ

08 มิ.ย. 63 , 19:17:39
ตอบกลับ #1

PNR

: การใช้งานฟิลล์ Autonumber ที่ใส่ Format
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มิ.ย. 63 , 19:17:39 »
เป็น 1 ถูกแล้วครับ
เวลาจะค้นหาถ้าผ่านฟอร์มก็ใช้การตัดคำให้เหลือเฉพาะตัวเลขเหมือนกับที่จัดเก็บในตารางเช่น

Private Sub Command25_Click()
Dim getID As String
getID = Me.txtSearch  'รับค่าการค้นหาเข้ามาโดยพิมพ์ค้นหา ISP-001 ได้ตามปกติ
getID = Val(Right(getID, Len(getID) - InStrRev(getID, "-"))) 'ตัดคำให้เหลือเฉพาะ ค่าตัวเลข 3 หลักสุดท้ายคือ "000" แล้วใช้ Val แปลงเป็นตัวเลข
Forms![frmtest].Form.Filter = "[INSP_ID] =" & getID  'กำหนดให้ตัวเลขที่ได้นั้น ไปใช้ค้นหาข้อมูลจริง
Forms![frmtest].Form.FilterOn = True
End Sub

ลองทดสอบดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มิ.ย. 63 , 19:32:40 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: thanapol.w

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5