จะเขียน SQL ให้เลือกช่วงข้อมูล เดือน-ปี ได้อย่างไรครับ

10 มิ.ย. 63 , 22:54:46
อ่าน 693 ครั้ง

bgfc

หากใน Table มี field ที่เป็นวันที่ (Ms.Access 2010)   เราจะเขียนคำสั่ง SQL ให้เลือกช่วงข้อมูล เดือน-ปี ที่ต้องการได้อย่างไรครับ

สมมุติว่า Field ที่เป็นวันที่ ชื่อ TR_DATE   ผมต้องการข้อมูล (เดือน-ปี)  9-2019 ถึง 3-2020   จะเขียน SQL ใน Access 2010 ได้อย่างไรครับ

11 มิ.ย. 63 , 10:21:24
ตอบกลับ #1

สันติสุข

select ... from ... where ฟิลด์ between #1-sep-2019# and #31-mar-2020#
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: bgfc

11 มิ.ย. 63 , 15:46:35
ตอบกลับ #2

UnKnown

โดยทั่วไปการจะเลือกช่วงเวลาจะใช้คำสั่ง between โดยจะต้องมีวันที่เข้าไปด้วยตามตัวอย่างของอ.สันติสุข ครับ

โพสนี้แวะมาแนะนำชุดคำสั่งที่ใช้สำหรับแปลงวันที่(ไม่ว่าเราจะกดเลือกวันที่เท่าไหร่)ให้เป็นวันแรกหรือวันสุดท้ายของเดือนนั้นๆ

วันแรกของเดือน = DateSerial(Year(Date()), Month(Date()), 1)
วันสุดท้ายของเดือน = DateSerial(Year(Date()), Month(Date())+1, 0)
*Date() = ใช้ชื่อ TextBox แทนค่าลงไปได้
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: bgfc

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5