สอบถามเรื่องการกำหนด Criteria ให้ Query ครับ

14 มิ.ย. 63 , 07:22:34
อ่าน 687 ครั้ง

พิชญะ ชัยชนะ

ตอนนี้ผมกำลังกำหนดให้ query นึงๆ มีชื่อนักเรียน มีวันWeekday ที่มีเรียน
อาทิตย์ ถึง เสาร์ weekday ละ 1 คอลัมเลยบางคนเรียน วันจันทร์ อย่างเดียว
บางคนเรียน พุธอย่างเดียว

สิ่งที่ผมทำคือสร้าง formที่มี subform ของ query ดังกล่าว แล้วกำหนดให้ query แสดงผลตาม control ของฟอร์ม
เช่นถ้าติ้กที่ช่องวันอังคารในฟอร์ม ก็จะเห็นนักเรียนที่มาวันอังคารอย่างเดียวประมาณนี้
Like [Forms]![attend Query]![Saturday]

ซึ่งฟอร์มก็ทำงานได้ แต่จะมีปัญหาคือถ้านักเรียนคนดังกล่าว
เรียนวันจันทร์ด้วยการติ้กแค่วันอังคาร หรือจันทร์อย่างเดียวจะทำให้ไม่เห็นนักเรียน
คนดังกล่าว ต้องติ้กทั้งสองวัน ถึงจะเห็นนักเรียนคนนี้

รบกวนสอบถามว่าจะมีวิธีการสร้าง condition อย่างไรดี
ให้ query มันเลือกfilter ทีละวันได้น่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ -/\-

14 มิ.ย. 63 , 11:39:20
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: สอบถามเรื่องการกำหนด Criteria ให้ Query ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิ.ย. 63 , 11:39:20 »
Criteria ที่อยู่บรรทัดเดียวกันใน Query Design View จะเชื่อมแต่ละเงื่อนไขด้วย AND ซึ่งหมายความว่าทุกเงื่อนไขต้องเป็นจริงพร้อมกันเท่านั้นจึงจะนำเรคอร์ดนั้นออกมาให้ แต่สิ่งที่คุณต้องการคือ เงื่อนไขใดๆก็ได้ที่เป็นจริง ซึ่งหมายถึงเชื่อมแต่ละเงื่อนไขด้วย OR   วิธีการที่จะบอก Query Design View ว่าเป็น OR ก็คือ ใส่แต่ละเงื่อนไขให้อยู่กันคนละบรรทัดของ Criteria เท่านั้นเองครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: พิชญะ ชัยชนะ

14 มิ.ย. 63 , 14:03:22
ตอบกลับ #2

พิชญะ ชัยชนะ

: สอบถามเรื่องการกำหนด Criteria ให้ Query ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 มิ.ย. 63 , 14:03:22 »
ขอบคุณมากครับ เพิ่งหัดทำ access มาสามสี่เดือนยังไม่เคยใช้ or เลยเดี๋ยวลองดูครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5