ฟอร์ม เพิ่ม ดู แก้ใข

25 มิ.ย. 63 , 12:07:34
อ่าน 712 ครั้ง

thanapol.w

ฟอร์ม เพิ่ม ดู แก้ใข
« เมื่อ: 25 มิ.ย. 63 , 12:07:34 »

อยากทราบวิธีการสร้างฟอร์ม   
เพิ่ม   
แก้ใข
ดูข้อมูล
ที่เป็นฟาร์มแบบ ไม่เชื่อมตารางหรือคิวรี่  ครับ    โดยใช้ฟาร์มเดียวกัน ครับ

25 มิ.ย. 63 , 13:02:55
ตอบกลับ #1

PNR

: ฟอร์ม เพิ่ม ดู แก้ใข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 มิ.ย. 63 , 13:02:55 »

อ้างถึง
ที่เป็นฟอร์มแบบ ไม่เชื่อมตารางหรือคิวรี่  ครับ    โดยใช้ฟอร์มเดียวกัน ครับ

สามารถสร้างได้ แบบหลายมากตามความต้องการแนวใครใครมันไม่เหมือนกันหรอกครับ อยู่ทีการออกแบบฟอร์มของแต่ละคน
ส่วนการสร้างฟอร์มแบบไม่เชื่อมตารางหรือคิวรี่ คงหมายถึงฟอร์มแบบ Unbound Control ใช่ไหม
               โดยอาจจะใช้การ Dlookup มาแสดง กรณีค้นหา หรือ ต้องการดึงข้อมูลมาแก้ไข (อาจจะสร้าง textbox การในค้นหา หรืออื่นๆ
               ใช้การ Addnew หรือ Append Query กรณีต้องการเพิ่มข้อมูลใหม่
               ใช้การ Edit หรือ ใช้ Update Query ในกรณีแก้ไขข้อมูลเป็นต้น
               กรณีต้องการยกเลิกการแสดงข้อมูลโดยไม่บันทึก ก็อาจจะสร้าง โค้ดไว้ล้างข้อมูลที่กรอกลงไป ทั้งหมดก็ได้
               กรณีต้องการลบข้อมูลเก่าทิ้ง อาจจะใช้ Delete Query หรือโค้ดในการลบระเบียน ที่ต้องการ

ถ้าไม่ถนัดเขียนโค้ด ก็สามารถสร้างฟอร์มที่อยากได้ แล้วมีปุ่มต่างๆ ที่ต้องการแล้วส่ง Inbox มาผมจะใส่โค้ดให้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิ.ย. 63 , 13:21:19 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: thanapol.w

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5