ติดต่อฐานข้อมูล access ไม่ได้ครับ

21 มิ.ย. 63 , 15:16:35
อ่าน 1105 ครั้ง

treethep

ผมลองใช้ code ติดต่อฐานข้อมูล access แต่มีข้อความว่าไม่มีข้อมูลไม่ทราบว่า code ผิดตรงไหนหรือเปล่าครับ (ตามภาพครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 มิ.ย. 63 , 20:27:06 โดย thaiaccboard »

21 มิ.ย. 63 , 18:09:28
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: ติดต่อฐานข้อมูล access ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มิ.ย. 63 , 18:09:28 »
ออกตัวไว้ก่อนว่าไม่รู้เรื่องอะไรของ .NET เลยนะครับ แต่ไปอ่านหัวข้อ Remarks ของ OleDbDataReader.Read Method ใน https://docs.microsoft.com/en-us/dotnet/api/system.data.oledb.oledbdatareader.read?view=dotnet-plat-ext-3.1#System_Data_OleDb_OleDbDataReader_Read เขาบอกว่า ตำแหน่งแรกของ OleDbDataReader object จะอยู่ก่อนเรคอร์ดแรก ดังนั้นต้องสั่ง Read method ของ OleDbDataReader object เพื่อดึงเรคอร์ดต่อไป(ซึ่งก็จะทำให้ได้เรคอร์ดแรก)ก่อนอ้างอิงฟิลด์ด้วย   โค้ดของคุณ ถ้าอ่านเรคอร์ดแรกเรคอร์ดเดียว ก็ควรเป็นคำสั่ง dr.Read() แทนที่ 'While dt.Read()  ยังไงก็ตาม ปกติแล้วก็ควรทดสอบว่ามีเรคอร์ดก่อนอ่านจริงด้วยคำสั่ง If dr.HasRows Then อยู่ด้วย
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: treethep

22 มิ.ย. 63 , 11:10:06
ตอบกลับ #2

treethep

: ติดต่อฐานข้อมูล access ไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มิ.ย. 63 , 11:10:06 »
ขอบคุณคุณสันติสุขครับ ผมลองแล้วใช้งานได้ดี กำลังหาวิธีแปลงข้อมูลวันที่ต่อครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5