หากจะแปลง Access ไปเป็น Sql สามารถได้หรือไม่คะ

03 ก.พ. 61 , 06:51:10
อ่าน 1239 ครั้ง

UnKnown

คุณ มาลี Original post

อ่านพบบ่อยมากเลยค่ะเรื่อง sql บางแห่งบอกว่าสามารถใช้โปรแกรมแปลงได้
ขอเรียนสอบถามอาจารย์ว่า หากแปลงได้แล้ว ผลจะออกมาเป็นเช่นไรคะ
เช่น สามารถใช้งานแทนที่ Access เดิมได้ทั้งหมดเลยหรือเปล่าคะ
หนูไม่มีความรู้เรื่อง SQL เลย จึงอยากเรียนรู้ศึกษาดูบ้างค่ะ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

03 ก.พ. 61 , 21:54:02
ตอบกลับ #1

OddyWriter

> หากจะแปลง Access ไปเป็น Sql สามารถได้หรือไม่คะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.พ. 61 , 21:54:02 »
ในส่วนของ Query นี่สามารถแปลงได้อยู่แล้วครับ เวลาสร้าง Query แล้วให้กดปุ่ม SQL ก็จะแสดงเป็น SQL ออกมาให้เห็นครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

05 ก.พ. 61 , 13:12:40
ตอบกลับ #2

สันติสุข

> หากจะแปลง Access ไปเป็น Sql สามารถได้หรือไม่คะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ก.พ. 61 , 13:12:40 »
ผมเข้าใจว่าคงถามถึงการแปลงจาก Access ไป SQL Server ใช่หรือไม่ เราสามารถใช้โปรแกรม SQL Server Migration Assistant for Access https://docs.microsoft.com/en-us/sql/ssma/access/installing-sql-server-migration-assistant-for-access-accesstosql ที่ไมโครซอฟท์มีให้เพื่อแปลงข้อมูลไปยัง SQL Server ได้  แต่อาจมีเงื่อนไขบางอย่างที่ไม่สามารถแปลงได้ ดูได้จากหัวข้อ Incompatible Access Features (AccessToSQL)   ส่วนประเภทข้อมูลว่าแปลงไปแล้วกลายเป็นประเภทไหน ในหัวข้อ Project Settings (Type Mapping) (AccessToSQL)ก็มีบอกไว้ครับ

ส่วนเรื่องของตัวโปรแกรมฝั่ง Access เองก็อาจต้องมีการปรับแก้ ขึ้นอยู่กับต้องการให้เรียกใช้คุณสมบัติของ SQL Server มากน้อยแค่ไหน เช่น การล็อคอินเข้าไปยัง SQL Server, การกำหนดไม่ให้ ODBC หรือตัว SQL Server ตัดการติดต่อหรือยกเลิกงานเพราะ Timeout, การเรียกใช้ Stored Procedure (โค้ดที่เขียนบน SQL Server เอง) ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.พ. 61 , 18:03:08 โดย สันติสุข »
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สุภาพร

05 ก.พ. 61 , 17:22:35
ตอบกลับ #3

UnKnown

ความต้องการเป็นตามที่ อ.สันติสุขเข้าใจค่ะ
หนูคงยังต้องศึกษาเพิ่มเติมอีกมากเลยค่ะ
ตอนแรกเข้าใจว่าพอแปลงแล้วจะสามารถใช้แทนที่ access ได้เลย คือมีทุกอย่างครบถ้วนเหมือนที่เราทำไว้ใน access ทั้งฟอร์ม/รายงาน และอื่นๆ
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

05 ก.พ. 61 , 19:06:53
ตอบกลับ #4

สันติสุข

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ก.พ. 61 , 19:06:53 »
ลองค้น Google เพิ่มเติมด้วยคำว่า difference between SQL and Microsoft Access เพื่อดูว่า 2 ระบบแตกต่างกันอย่างไร

ถ้าจะลอง เบื้องต้นก็ลองสร้างฐานข้อมูลบน SQL Server, สร้างเทเบิล, สร้าง ODBC เพื่อเป็นตัวเชื่อมการติดต่อ, ทำ linked table บนฝั่ง Access เพื่อเชื่อมไป SQL Server ผ่าน ODBC ที่ได้สร้างไว้ แล้วถ้าทุกอย่างถูกต้อง ก็สามารถอ่านเขียนไปยัง SQL Server ได้แล้วครับ ใน Youtube ก็น่าจะมีคนสอนไว้มากมายเช่นกันครับ 

ถ้าระบบที่มีใช้อยู่ มีข้อมูลมากพอและได้ใช้งานจริง ก็ค่อนข้างมั่นใจว่าจะพบปัญหาต่างๆที่ต้องการปรับปรุงเพิ่มเติม ถึงตอนนั้นค่อยหาวิธีแก้ไขปัญหาเป็นจุดๆไป จะทำให้ได้เรียนรู้อีกเยอะครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

06 ก.พ. 61 , 18:51:04
ตอบกลับ #5

UnKnown

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ก.พ. 61 , 18:51:04 »

ขอบคุณค่ะอาจารย์ หนูจะลองศึกษาดูตามที่ท่านแนะนำค่ะ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5