อยู่ดีๆ ปุ่มค้นหาก็ใช้งานไม่ได้คับ

21 ก.ค. 63 , 14:06:41
อ่าน 636 ครั้ง

bukbaikon

• สมาชิกไท.Access

• ขอบคุณ ไท.Access

ขอความช่วยเหลือหน่อยคับ พอกดปุ่มค้นหาแล้วไม่มีข้อมูลโชว์เลย ทั้งที่ข้อมูลก็มีนะคับ
ก่อนหน้านี้ก็ยังใช้งานได้ปกติ

21 ก.ค. 63 , 18:47:45
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: อยู่ดีๆ ปุ่มค้นหาก็ใช้งานไม่ได้คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ก.ค. 63 , 18:47:45 »
1. เข้า VBA Editor ไปคอมไพล์โปรแกรมก่อน ถ้าไม่ผ่านก็แก้ให้ถูกครับ
2. ดูชื่อปุ่มบนฟอร์มว่ายังชื่อ cmdFind หรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็แก้ให้ถูกต้อง
3. ที่บรรทัด On Click ใน Property Sheet ของปุ่ม cmdFind แสดงเป็นคำว่า [Event Procedure] หรือไม่ ถ้าไม่ใช่ก็คลิกปุ่ม ... หลังบรรทัด  Access จะเปิด VBE Editor ให้ใส่โค้ดอีกทีและทดสอบการทำงานครับ

นอกเหนือจากนี้ และถ้า Access ไม่ได้แสดงข้อความอะไรบอกเราเพิ่มเติม ก็น่าจะเกิดจาก ข้อมูลไม่ได้อยู่ในช่วงวันที่แล้วครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

23 ก.ค. 63 , 14:59:58
ตอบกลับ #2

bukbaikon

: อยู่ดีๆ ปุ่มค้นหาก็ใช้งานไม่ได้คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ก.ค. 63 , 14:59:58 »
ได้แล้วครับ ผมไปเปลี่ยน data entry = no ก็สามารถค้นหาได้ แต่ถ้าเปลี่ยนเป็น yes จะไม่สามารถค้นหาได้ รบกวนสอบถามเพิ่มเติม ตรงนี้มีวิธีแก้อย่างอื่นอีกไหมครับ ถ้าเกิดผมไม่ต้องการแสดงข้อมูลทั้งหมดตอนเปิดฟอร์มอะครับ

23 ก.ค. 63 , 15:20:48
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ก.ค. 63 , 15:20:48 »
อ้างถึง
มีวิธีแก้อย่างอื่นอีกไหมครับ ถ้าเกิดผมไม่ต้องการแสดงข้อมูลทั้งหมดตอนเปิดฟอร์มอะครับ
วิธีง่ายที่จะไม่แสดงข้อมูลก็คือ การให้มันค้นหาค่าที่ Null ครับ เช่นหาค่าว่างของ ID เลย ข้อมูลต้องมี ID อยู่แล้วจริงไหม
พอเราค้นหา ID = Null ข้อมูลก็จะไม่แสดงแล้วครับ แล้วเอาไปไว้ที่ อีเว้น Form_Load เพื่อให้มันทำงานตอนเปิดฟอร์มขึ้นมา :cool:
แนวทางเช่น

Private Sub Form_Load()
Dim strSQL As String
strSQL = "SELECT * FROM [ชื่อตาราง] WHERE ID=null;"
Me.RecordSource = strSQL
End Sub
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ค. 63 , 15:26:14 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

24 ก.ค. 63 , 10:42:05
ตอบกลับ #4

bukbaikon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.ค. 63 , 10:42:05 »
อ้างถึง
มีวิธีแก้อย่างอื่นอีกไหมครับ ถ้าเกิดผมไม่ต้องการแสดงข้อมูลทั้งหมดตอนเปิดฟอร์มอะครับ
วิธีง่ายที่จะไม่แสดงข้อมูลก็คือ การให้มันค้นหาค่าที่ Null ครับ เช่นหาค่าว่างของ ID เลย ข้อมูลต้องมี ID อยู่แล้วจริงไหม
พอเราค้นหา ID = Null ข้อมูลก็จะไม่แสดงแล้วครับ แล้วเอาไปไว้ที่ อีเว้น Form_Load เพื่อให้มันทำงานตอนเปิดฟอร์มขึ้นมา :cool:
แนวทางเช่น

Private Sub Form_Load()
Dim strSQL As String
strSQL = "SELECT * FROM [ชื่อตาราง] WHERE ID=null;"
Me.RecordSource = strSQL
End Sub

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5