CheckBox ใน Query มันขึ้นว่า "This Recordset is not updateable"

20 ส.ค. 63 , 10:42:51
อ่าน 582 ครั้ง

pattan0013

สวัสดีครับ

ผมมีปัญหาเรื่องทำ Query และใน Query มี CheckBox อยู่ แต่ผมไม่สามารถติ๊กได้เลยครับ มันขึ้นว่า "This Recordset is not updateable" ครับ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงครับ

20 ส.ค. 63 , 11:08:30
ตอบกลับ #1

OddyWriter

: CheckBox ใน Query มันขึ้นว่า "This Recordset is not updateable"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ส.ค. 63 , 11:08:30 »
Query มีทั้งแบบที่ Update ข้อมูลได้ และไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับประเภทและความสัมพันธ์ของตารางหรือคิวรีที่นำมาสร้างคิวรี

เช่น Crosstab Query หรือ Total Query แบบนี้จะ Update ไม่ได้
หรือ Select Query ที่มีการเชื่อมโยงข้อมูลจากหลายๆ ตาราง ก็มีโอกาสที่ไม่สามารถแก้ไขได้ครับ

วิธีแก้ไขคือสร้างคิวรีแบบ 1:1 ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5