ปิด Subform ใน MS Access

20 ส.ค. 63 , 16:50:00
อ่าน 652 ครั้ง

mtaccess

ปิด Subform ใน MS Access
« เมื่อ: 20 ส.ค. 63 , 16:50:00 »
ปิด Subform ใน MS Access ค่ะ ให้ใช้งานก็ต่อเมื่อเราคลิกปุ่มค้นหา ตอนล็อกอินเข้าไปยังไม่ต้องแสดง สามารถทำยังไงได้บ้างคะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ
ตอนนี้ติดปัญหา Subform แสดงตลอดเลย

20 ส.ค. 63 , 19:08:15
ตอบกลับ #1

PNR

: ปิด Subform ใน MS Access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ส.ค. 63 , 19:08:15 »
ที่ฟอร์มหลักใน event form open
ใส่โค้ดเพื่อซ่อนซัพฟอร์ม

Private Sub Form_Open(Cancel As Integer)
Me.[ชื่อซัพฟอร์ม].Visible = False
End Sub

หรือ

Form![ชื่อฟอร์มหลัก]![ชื่อซัพฟอร์ม].visible =false

และที่ปุ่มค้นหาเมื่อการค้นหาทำงานก็กำหนดให้
Me.[ชื่อซัพฟอร์ม].visible = True
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ส.ค. 63 , 08:06:23 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

21 ส.ค. 63 , 10:15:18
ตอบกลับ #2

mtaccess

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ส.ค. 63 , 10:15:18 »
ที่ฟอร์มหลักใน event form open
ใส่โค้ดเพื่อซ่อนซัพฟอร์ม

Private Sub Form_Open(Cancel As Integer)
Me.[ชื่อซัพฟอร์ม].Visible = False
End Sub

หรือ

Form![ชื่อฟอร์มหลัก]![ชื่อซัพฟอร์ม].visible =false

และที่ปุ่มค้นหาเมื่อการค้นหาทำงานก็กำหนดให้
Me.[ชื่อซัพฟอร์ม].visible = True

เป็นข้อมูลที่ดึงมาจาก Query อยูู่ใน Subform นะคะที่ไม่อยากให้โหลดมาตอนเปิดเข้าไป  อยากให้เรียกคำสั่ง Query ตอนค้นหาค่ะ แต่ตอนนี้กลายเป็นว่าล็อกอินเข้าไป หน้าจอโหลด Query มาใน Subform ทั้งหมดที่มี จึงทำให้เปิดหน้านี้ช้านะคะ เนื่องจากต้องรอให้ Query เรียบร้อยก่อน

21 ส.ค. 63 , 10:22:22
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ส.ค. 63 , 10:22:22 »
งั้นก็ใช้การกำหนด SourceObject ได้ไหม ลองดูจากกระทู้นี้ครับ ลองโหลดตัวอย่างไปดูครับ
วิธีนี้คือ คิวรี่จะถูกนำมาแสดงเมื่อกดปุ่มครับ

ชื่อฟอร์มหลักชื่อ Main
ชื่อฟอร์มย่อย Subform

Dim QueryName As String
QueryName = "Query." & "ชื่อคิวรี่ที่จะแสดงในฟอร์มย่อย"
Forms("Main").Form.Subform.SourceObject = QueryName

https://www.thai-access.com/index.php?topic=1359.msg5925#msg5925

Time to stop for me  :dizzy:

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5