ใครมี code zip file ขอหน่อยครับ

29 ส.ค. 63 , 21:51:56
อ่าน 670 ครั้ง

Krathok-man

ใครมี code zip file ขอหน่อยครับ
« เมื่อ: 29 ส.ค. 63 , 21:51:56 »
code ที่ zip  file  แค่ file เดียวครับ  ไม่ต้องเป็น folder

30 ส.ค. 63 , 15:17:53
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: ใครมี code zip file ขอหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ส.ค. 63 , 15:17:53 »
ผมจะใช้คำสั่งแบบ command-line ของโปรแกรมที่ทำการ zip ดังนั้นขึ้นกับว่าโปรแกรม zip ที่ใช้นั้น มี command-line หรือไม่ ถ้ามี คำสั่งมีรูปแบบเป็นอย่างไร ส่วนที่ผมใช้คือ 7-zip เวลาสั่ง zip ก็คือ

if dir("drive:\...ชื่อไฟล์.zip") <> "" then kill "drive:\...ชื่อไฟล์.zip" ' ลบ zip เดิมก่อน
shell """c:\program files\7-zip\7z.exe"" a ""drive:\...ชื่อไฟล์.zip"" ""drive:\...ชื่อไฟล์ที่ต้องการ zip"""

ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Krathok-man

30 ส.ค. 63 , 19:28:29
ตอบกลับ #2

Krathok-man

: ใครมี code zip file ขอหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ส.ค. 63 , 19:28:29 »
รบกวน  อ.  อีกครั้ง   เครื่องหมาย  double quote  มันเยอะมากจนผม งง  ว่า คั่นระหว่างตรง  ไหน  กรณีที่ผมมีตัวแปร  path ที่เป็น  String อยู่แล้ว สมมุติชื่อ  PathString
ส่วน File ที่จะ Zip  ชื่อ   Work.mdb   ดังนั้น  ถ้ารวม Path+ชื่อ จะเท่ากับ   Path &Work.mdb
จะเขียนได้แบบไหนครับ ผมหาจุดคั่น  double quote   ไม่ถูกเลยครับ

Shell """c:\program files\7-zip\7z.exe"" a "..................................

30 ส.ค. 63 , 20:58:55
ตอบกลับ #3

สันติสุข

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ส.ค. 63 , 20:58:55 »
Shell """c:\program files\7-zip\7z.exe"" a """ & PathString & "\" & "Work.zip" & """ """ & PathString  & "\" & "Work.mdb" & """ "
กรณีข้อความใน PathString มีเครื่องหมาย \ ปิดท้ายอยู่แล้ว ก็ให้เปลี่ยน & "\" & ทั้ง 2 ตำแหน่งเป็น & ก็พอครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, Krathok-man

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5