หน่วยสินค้า(ComboBox) ของรายการที่ 1 เปลี่ยนไป หลังจากใส่สินค้าในรายการที่ 2

01 ก.ย. 63 , 12:32:25
อ่าน 861 ครั้ง

pitakchan

เรียนปรึกษาอาจารย์หน่อยครับ
มีปัญหาที่หน้าจอป้อน ใบสั่งซื้อสินค้า
จังหวะที่ป้อนรายการสินค้า
เมื่อป้อนรายการที่ 1 เสร็จแล้ว
หลังจากป้อนชื่อสินค้าในรายการที่ 2
(รายการสินค้าเป็น ComboBox ใน AfterUpdate มีสั่งให้ DoCmd.Requery = "CboUom" ด้วย)
คือต้องการให้ Requery UOM ของรายการที่ 2 แต่ทำไม มันไป Requery ของรายการที่ 1 ครับ
(CboUOM มีใส่เงื่อนไข =[CboProdCode] ไว้เรียบร้อยแล้วครับ)
รบกวนหน่อยครับ

01 ก.ย. 63 , 12:56:22
ตอบกลับ #1

PNR

สาเหตุเกิดจาก Combobox นั้นก็คือตัวเดียวกับ เรคคอร์ดแรกนั้นละครับ

เราสามารถใช้การสร้าง Combobox ซ้อน Combobox เพื่อให้เลือกรายการแล้วไปแสดงอีก Combobox หนึ่งครับ
ลองดูที่กระทู้นี้ครับ ส่วนตัวอย่างเดี่ยวผมลองหาให้แปป
https://www.thai-access.com/index.php?topic=1316.msg5802#msg5802

โดยใช้ Combobox Unbound ในการเลือกรายการมาแสดงใน Combobox หลัก
สมมุติ Combobox Unbound ชื่อ CboInput
        Combobox Unit ชื่อ CboUnit   

ที่คอมโบบ๊อก CboInput กำหนดให้ แสดงด้านหลังสุด

โค้ดก็มีประมาณนี้

Private Sub CboUnit_GotFocus()
Me.CboInput.SetFocus  'เมื่อเรากดจะเลือกรายการ Cursor จะถูกให้ไป Focus ที่ CboInput
Me.CboInput.Requery  'สั่งให้มีการลำดับรายการใหม่
Me.CboInput.Dropdown 'แสดงรายการแบบ Dropdown
End Sub

Private Sub CboInput_AfterUpdate()
Me.CboUnit = Me.CboInput 'สั่งให้รายการที่เลือกกลับมาแสดงที่ CboUnit
End Sub

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 63 , 13:26:35 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pitakchan

01 ก.ย. 63 , 13:15:19
ตอบกลับ #2

pitakchan

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ PNR
ที่ งง คือ ผมมีอีกหน้าจอ เป็น Order ขาย
ลักษณะเหมือนกันเปี๊ยบเลย Continuous Form จอนั้นกลับไม่เป็นปัญหา
พยายามหาข้อแตกต่างใน Properties ก็หาไม่เจอ
วิธีอาจารย์ยากไปนิด ยังไม่ค่อยเข้าใจ ขอเวลาศึกษาก่อนครับ

01 ก.ย. 63 , 13:27:26
ตอบกลับ #3

PNR

ขอบคุณมากครับ อาจารย์ PNR
ที่ งง คือ ผมมีอีกหน้าจอ เป็น Order ขาย
ลักษณะเหมือนกันเปี๊ยบเลย Continuous Form จอนั้นกลับไม่เป็นปัญหา
พยายามหาข้อแตกต่างใน Properties ก็หาไม่เจอ
วิธีอาจารย์ยากไปนิด ยังไม่ค่อยเข้าใจ ขอเวลาศึกษาก่อนครับ

ลองดูตัวอย่างด้านบนครับ มีตัวอย่างให้ดูด้วย โดยให้สังเกตุตรง cboUnit ที่ซ้อนกันกับ cboInput
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pitakchan

01 ก.ย. 63 , 13:49:20
ตอบกลับ #4

pitakchan

ขอบคุณนะครับ PNR

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5