Upload file csv ใน MS Access ข้อมูลภาษาไทยกลายเป็นภาษาต่างด้าว

04 ก.ย. 63 , 11:10:02
อ่าน 874 ครั้ง

mtaccess

อัพโหลดข้อมูลไฟล์ csv ข้อมูลที่เป็นภาษาไทย แสดงข้อมูลเพี้ยนค่ะ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ตามรูป

และอยากตรวจสอบข้อมูลอัพโหลดจากฟิลด์ CardID ด้วยค่ะ ไม่ให้มีการอัพโหลดซ้ำซ้อน แต่ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงให้อัพแต่ข้อมูลที่มีการเปลี่ยนแปลง แต่ยึดที่ CardID พร้อมกันนี้ได้แนบไฟล์โปรแกรมและไฟล์ csv ที่ใช้ทดสอบมาด้วยค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่ะ

04 ก.ย. 63 , 20:32:47
ตอบกลับ #1

sjs

ลองเปิด csv ด้วย notepad > Save UTF-8 ดูก่อน นำเข้าดูครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

08 ก.ย. 63 , 09:52:46
ตอบกลับ #2

mtaccess

แก้ไขปัญหาภาษาไทยได้แล้วค่ะ ตามที่แนะนำ ขอบคุณมากๆนะคะ

เหลือตรงอัพโหลดข้อมูลในกรณีข้อมูลซ้ำ ต้องการให้อัพเดตเฉพาะข้อมูลที่มีการเปลี่ยนแปลง เช่น รหัสบัตรประชาชน 1234567890123 เคยอัพโหลดอยู่แล้ว ถ้ามีการอัพโหลดรหัสนี้เข้าไปอีกที ถ้าข้อมูลมีอยู่แล้ว ไม่ต้องอัพโหลด แต่ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงข้อมูลอื่น ให้อัพแต่ข้อมูลที่มีการเปลี่ยนแปลงเข้าไป รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

09 ก.ย. 63 , 22:04:11
ตอบกลับ #3

sjs

แบบนี้หรือเปล่าครับ

ที่มา : https://stackoverflow.com/questions/11275356/vba-procedure-to-import-csv-file-into-access

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: mtaccess

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5