สอบถามเรื่อง query make table ครับ

03 ก.ย. 63 , 08:52:46
อ่าน 913 ครั้ง

pattan0013

สอบถามเรื่อง query make table ครับ
« เมื่อ: 03 ก.ย. 63 , 08:52:46 »
คือผมทำ query make table แล้วไปผูกกับปุ่มว่าเมื่อกดแล้วให้ update ข้อมูลโดยสร้างตารางใหม่

ปัญหาที่เกิดคือ ผมมีทำ split database แล้วปุ่มนี้มันจะสร้าง table ใหม่เสมอและ table นี้ไม่อยู่ใน back end

คำถาม

1. มีวิธีให้ Query แล้ว table ยังอยู่ใน back end ไหมครับ
2. เหตุที่ต้องทำอย่างนี้เพราะต้องเอา Query Union กับ table ข้อมูลมาแมตกันครับ มีวิธีที่ดีกว่านี้ไหมครับ

03 ก.ย. 63 , 11:33:01
ตอบกลับ #1

UnKnown

: สอบถามเรื่อง query make table ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ย. 63 , 11:33:01 »
อ้างถึง
1. มีวิธีให้ Query แล้ว table ยังอยู่ใน back end ไหมครับ
จะให้ Front End ไปสร้าง table ใน back end นี่คงจะไม่ได้ แต่ถ้าเมื่อสร้างเสร็จแล้้วค่อยส่งเทเบิ้ลดังกล่าวให้ไปอยู่ back end น่าจะได้ครับรอท่านอื่นมาแนะนำอีกที :yuush:

อ้างถึง
2. เหตุที่ต้องทำอย่างนี้เพราะต้องเอา Query Union กับ table ข้อมูลมาแมตกันครับ มีวิธีที่ดีกว่านี้ไหมครับ
แม้เทเบิ้ลจะอยู่กันคนล่ะที่แต่ก็สามารถเอามา Union กันได้ไม่ใช้เหรอครับ :question:
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013

03 ก.ย. 63 , 19:26:59
ตอบกลับ #2

สันติสุข

: สอบถามเรื่อง query make table ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ก.ย. 63 , 19:26:59 »
Make Table Query พอจะมีอ็อปชั่น IN เพื่อสร้างเทเบิลในฐานข้อมูลอื่นได้ครับ
SELECT field1, field2, ... INTO new_table IN "drive:\path\...\file_name.accdb" FROM source_table;

แต่ก็ตามที่คุณ Unknown บอกครับ เราสามารถ JOIN ลิงค์เทเบิลจากฐานข้อมูลอื่น กับ เทเบิลในฐานข้อมูลเราได้ครับ
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown, pattan0013

10 ก.ย. 63 , 09:12:30
ตอบกลับ #3

pattan0013

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ก.ย. 63 , 09:12:30 »
คือผมทำ query make table แล้วไปผูกกับปุ่มว่าเมื่อกดแล้วให้ update ข้อมูลโดยสร้างตารางใหม่

ปัญหาที่เกิดคือ ผมมีทำ split database แล้วปุ่มนี้มันจะสร้าง table ใหม่เสมอและ table นี้ไม่อยู่ใน back end

คำถาม

อยากทราบว่า Query Union สามารถบันทึกใส่ Table ได้ไหมครับ?? ถ้าได้ทำอย่างไรครับ??

10 ก.ย. 63 , 09:18:09
ตอบกลับ #4

PNR

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ก.ย. 63 , 09:18:09 »
ใช้ Append Query ได้ครับ โดยเลือกตารางที่ต้องการ Append เข้าไป
วิธีการนี้คือการนำเข้าข้อมูลไปยังตารางเป้าหมายได้ที่ละหลายๆเรคคอร์ดเลยครับ

วิธีการทำ ลองดูลิ้งนี้นะครับ

https://www.thai-access.com/index.php?topic=543.msg2382#msg2382
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013

10 ก.ย. 63 , 09:37:54
ตอบกลับ #5

pattan0013

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ก.ย. 63 , 09:37:54 »
ใช้ Append Query ได้ครับ โดยเลือกตารางที่ต้องการ Append เข้าไป
วิธีการนี้คือการนำเข้าข้อมูลไปยังตารางเป้าหมายได้ที่ละหลายๆเรคคอร์ดเลยครับ

วิธีการทำ ลองดูลิ้งนี้นะครับ

https://www.thai-access.com/index.php?topic=543.msg2382#msg2382

การใช้ Append Query จะทำให้ข้อมูลซ้ำซ้อนไหมครับ เหมือนเคยลองทีนึง ข้อมูลเดิมมี 200 แถวมันเบิ้ลเป็น 400 แถวครับ หรือผมทำผิด??

10 ก.ย. 63 , 09:48:25
ตอบกลับ #6

PNR

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ก.ย. 63 , 09:48:25 »
ซ้ำซ้อนแน่นอนครับ คุณต้องกำหนดว่าจะนำเข้าข้อมูลอย่างไรครับ
มันสามารถกำหนดได้ครับ เช่นถ้ามี ID ที่เป็น PK  อยู่แล้ว ก็ไม่ต้อง Append เข้าไปครับ

10 ก.ย. 63 , 12:07:06
ตอบกลับ #7

pattan0013

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ก.ย. 63 , 12:07:06 »
ซ้ำซ้อนแน่นอนครับ คุณต้องกำหนดว่าจะนำเข้าข้อมูลอย่างไรครับ
มันสามารถกำหนดได้ครับ เช่นถ้ามี ID ที่เป็น PK  อยู่แล้ว ก็ไม่ต้อง Append เข้าไปครับ

แต่เดิมที่ผมทำ Query Union ตัวนี้เพื่อไว้ดูครับ ว่างานนึงใช้รถกี่คัน มี Cost เท่าไหร่บ้าง ดังรูปครับ

แล้วต่อมาเค้าอยากได้ข้อมูลตรงนี้ไปทำใบ Work Order ให้รถแต่ล่ะคัน โดยต้องเพิ่ม วันที่ เลขกำกับ Work Order อะไรพวกนี้ครับ

มีไอเดียในการเอาไปทำต่อไหมครับ??

10 ก.ย. 63 , 13:19:26
ตอบกลับ #8

PNR

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ก.ย. 63 , 13:19:26 »
ทำได้อยู่แล้วครับ
ในรถแต่ล่ะคัน  มี  TruckNo เอามาอ้างอิงได้เลยครับ

โดยต้องเพิ่ม วันที่ เลขกำกับ Work Order อะไรพวกนี้ครับ
ถ้าจะกำหนดให้เก็บข้อมูลใหม่ก็เอา TruckNo เป็น PK และเอา วันที่ เลขกำกับ Work Order ใส่เป็นฟิลล์เข้าไปในตารางนี้ครับด้วยครับ

10 ก.ย. 63 , 13:50:53
ตอบกลับ #9

pattan0013

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.ย. 63 , 13:50:53 »
ทำได้อยู่แล้วครับ
ในรถแต่ล่ะคัน  มี  TruckNo เอามาอ้างอิงได้เลยครับ

โดยต้องเพิ่ม วันที่ เลขกำกับ Work Order อะไรพวกนี้ครับ
ถ้าจะกำหนดให้เก็บข้อมูลใหม่ก็เอา TruckNo เป็น PK และเอา วันที่ เลขกำกับ Work Order ใส่เป็นฟิลล์เข้าไปในตารางนี้ครับด้วยครับ

ขอโทษด้วยนะครับ แต่รบกวนยกตัวอย่างได้ไหมครับ??

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5