การใช้งาน SQL Server กับ MS Access

22 ก.ย. 63 , 18:50:41
อ่าน 742 ครั้ง

Tatchawin

การใช้งาน SQL Server กับ MS Access
« เมื่อ: 22 ก.ย. 63 , 18:50:41 »
สวัสดีครับ ผมมีคำถามเกี่ยวกับการใช้งาน SQL Server กับ MS Access ดังนี้

1. เราสามารถดึง Query ที่เราทำไว้บน SQL Server มาใช้บน MS Access ได้หรือไม่ (เหมือนกับที่เราต่อ ODBC ดึง Table บน SQL มาใช้บน MS Access)

2. ถ้าเราทำ Query ไว้บน MS Access แต่เราต้องการจะย้าย Query นี้ ให้ทำการ Query ให้จบบน SQL Server แล้วค่อยดึง Query มาดูบน MS Access
(ให้ SQL ทำเรื่อง BackEnd ให้จบ ส่วน MS Access เป็นแค่ FrontEnd ไว้ดูผลลัพธ์เท่านั้น) อยากทราบว่า เราจะสามารถ Copy Code SQL
ที่อยู่บนหน้า SQL View ตอนทำ Query บน MS Access ไปใส่บน SQL แล้วทำการ Query บนนั้นได้ไหมครับ
(Query ที่ผมทำบน SQL มี Calculate Field เช่น
คำนวนอายุตัว อายุงาน รวมทั้ง Concatenate Field ด้วย เช่น เอา Field บ้านเลขที่,ตำบล,อำเภอ,จังหวัด มารวมกับเป็น Fieldใหม่ คือ Address ด้วย)

แบบนี้จะทำได้ไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

23 ก.ย. 63 , 16:07:05
ตอบกลับ #1

sjs

: การใช้งาน SQL Server กับ MS Access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ก.ย. 63 , 16:07:05 »
1.ดึงมาใช้ได้นะครับ
2.อันนี้ผมไม่เคยส่วนมากที่ใช้จะเขียนใหม่เลยครับแต่คิดว่าคงได้บางอย่างครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tatchawin

28 ก.ย. 63 , 19:23:47
ตอบกลับ #2

Tatchawin

: การใช้งาน SQL Server กับ MS Access
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 ก.ย. 63 , 19:23:47 »
ขอบคุณครับผม

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5