ความเข้าใจ .Tag code vb access

16 ก.ย. 63 , 22:01:03
อ่าน 655 ครั้ง

napat2020

ความเข้าใจ .Tag code vb access
« เมื่อ: 16 ก.ย. 63 , 22:01:03 »
สวัสดีครับ
ผมมี code ตัวอย่าง ดังนี้ครับ

if txtID.Tag & "" = "" then
   msgbox "ok"
else
   msgbox "ng"
end if

ความหมายของแถวแรกหมายความว่าอย่างไรครับ และ ทำไมใช้ .Tag
คุณสมบัติ .tag คืออะไรครับ

รบกวนครับผม

17 ก.ย. 63 , 00:06:50
ตอบกลับ #1

สันติสุข

: ความเข้าใจ .Tag code vb access
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.ย. 63 , 00:06:50 »
.Tag property คือพื้นที่ว่างๆในคอนโทรลต่างๆที่ให้เราใส่ค่าอะไรลงไปก็ได้ เปรียบเหมือนตัวแปรนึง ไม่มีผลต่อการทำงานหรือคุณสมบัติใดๆต่อตัวคอนโทรลนั้นๆ ความหมายของค่าก็แล้วแต่เราจะกำหนดเอาเอง ในงานที่ผมเคยใช้ ก็เช่นตอนก่อนจะบันทึก ผมก็จะวิ่งอ่านแต่ละคอนโทรลดูว่า .Tag ไหนมีข้อความบ้าง ถ้ามี แต่ผู้ใช้ไม่ได้เป้อนค่าลงคอนโทรลนั้น ก็จะเอาข้อความใน .Tag ไปแสดงเป็นข้อความเตือนให้ผู้ใช้รับรู้ว่าข้อมูลที่ขาดหายไปมีอะไรบ้าง ผมก็จะได้ไม่ต้องมาเขียนโค้ดเช็คทีละคอนโทรล ซึ่งแต่ละฟอร์มก็มีคอนโทรลที่แตกต่างกัน ผมก็จะสามารถเขียนโค้ดเป็น Public Function ที่ทำการเช็คเอาไว้แค่ที่เดียว โค้ดเดียว ก็พอ เช่น ในเท็กซ์บ็อกซ์ Customer Name ผมก็ใส่คำว่า "ชื่อลูกค้า", ในเท็กซ์บ็อกซ์ Purchase Order ก็ใส่คำว่า "เลขที่ใบสั่งซื้อ" เป็นต้น

ส่วนในบรรทัดแรกนั้น เป็นการเช็คว่าถ้า .Tag ไม่มีค่า , แต่จริงๆไม่มีความจำเป็นต้อง & กับ "" เพียงเขียนว่า if txtID.Tag = "" then ก็พอแล้ว
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: UnKnown, sjs, napat2020

17 ก.ย. 63 , 06:00:17
ตอบกลับ #2

napat2020

: ความเข้าใจ .Tag code vb access
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.ย. 63 , 06:00:17 »
ด้วยความกรุณา ขอบคุณมากครับอาจารย์

17 ก.ย. 63 , 11:13:59
ตอบกลับ #3

UnKnown

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.ย. 63 , 11:13:59 »
.Tag ในกรณีของผมเอามาใช้ในการจัดกลุ่มโดยในหน้า Property -> Ohter จะมีให้ใส่ Tag อยู่
ตัวอย่างผมมี combo box อยู่หลายตัวแต่เมื่อใช้คำสั่งนี้อยากให้มีผลเฉพาะตัวที่กำหนด Tag "B1" ใว้เท่านั้น

อ้างถึง
Private Sub CleanAllFieldsButton_Click()
Dim ctl As Control
    For Each ctl In Me.Controls
    Select Case ctl.ControlType

Case acComboBox And ctl.Tag = "B1"
           ctl.Value = Null

End Select
   Next

Set ctl = Nothing
End Sub
:ninja:     ลองคิด,ลองทำแนวคนไม่เก่งแอคเซส
หมายเหตุ เพื่อความปลอดภัยโปรดสำรองข้อมูลใว้ก่อนการแก้ไข

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, สันติสุข, napat2020

17 ก.ย. 63 , 19:03:56
ตอบกลับ #4

napat2020

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ก.ย. 63 , 19:03:56 »
สวัสดีครับ
ขอบคุณครับสำหรับการแบ่งปันองค์ความรู้ดีๆ ของผู้รู้ทุกท่าน นับว่าเป็นประโยชน์กับผม และเพื่อนๆที่กำลังเรียนรู้ เพื่อนำไปประยุกต์ใช้กับงานต่อไปครับ และที่สำคัญขอบขอบคุณพื้นดีๆอย่าง Thai access เป็นอย่างเป็นที่สุดครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5