textbox ตรวจสอบจำนวนค่าที่กรอก แล้วขึ้น msg show

17 ก.ย. 63 , 10:51:56
อ่าน 872 ครั้ง

Jirawat Kamprow

• สมาชิกไท.Access

รบกวนสอบถามพี่ๆ ครับ จำตรวจสแบจำนวนข้อมูลตัวอักษรใน textbox แล้วขึ้น msg โชว์ ว่า ครบจำนวน และ ไม่ครบจำนวน รบกวนพี่ๆ แนะนำ code ด้วยน่ะครับ

17 ก.ย. 63 , 10:59:23
ตอบกลับ #1

PNR

: textbox ตรวจสอบจำนวนค่าที่กรอก แล้วขึ้น msg show
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.ย. 63 , 10:59:23 »
รบกวนสอบถามพี่ๆ ครับ จำตรวจสแบจำนวนข้อมูลตัวอักษรใน textbox แล้วขึ้น msg โชว์ ว่า ครบจำนวน และ ไม่ครบจำนวน รบกวนพี่ๆ แนะนำ code ด้วยน่ะครับ
สมมุติว่าตรวจสอบว่าครบ 10 ตัวอักษรหรือไม่
โดยตรวจสอบถาม textbox ชื่อ textboxName

IF Len(Me.textboxName) = "10" then
msgbox "ครบจำนวน"
elseIF Len(Me.textboxName) <10 then
msgbox "จำนวนน้อยเกินไป"
elseIF Len(Me.textboxName) >10 then
msgbox "เกินจำนวนที่กำหนด"
end if
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Jirawat Kamprow

17 ก.ย. 63 , 11:04:22
ตอบกลับ #2

: textbox ตรวจสอบจำนวนค่าที่กรอก แล้วขึ้น msg show
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.ย. 63 , 11:04:22 »
ขอบคุณมากครับ  ถ้าเราจะ เปลี่ยนสีตัวอักษรด้วยต้องเพิ่มยังไงบ้างครับ

17 ก.ย. 63 , 11:07:54
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.ย. 63 , 11:07:54 »
ขอบคุณมากครับ  ถ้าเราจะ เปลี่ยนสีตัวอักษรด้วยต้องเพิ่มยังไงบ้างครับ
ใช้ .ForeColor ครับ
ส่วนการกำหนดค่าสีใช้ได้หลายแบบเช่น
Me.textboxName.ForeColor = RGB(0,0,0) 'สีดำ
Me.textboxName.ForeColor = RGB(255,0,0) 'สีแดง
Me.textboxName.ForeColor = RGB(0,255,0) 'สีเขียว
Me.textboxName.ForeColor = RGB(0,0,255) 'สีน้ำเงิน
Me.textboxName.ForeColor = RGB(255,255,0) 'สีเหลือง
ฯลฯ อยากได้สีอื่นๆ ลองค้นหาคำว่า RGB Color For VBA ในGoogleนะครับ

หรือใช้ Vb.... ตามด้วยชื่อสี
ตัวอย่าง

If Len(Me.textboxName) = "10" Then
MsgBox "ครบจำนวน"
Me.textboxName.ForeColor = vbBlack
ElseIf Len(Me.textboxName) < 10 Then
MsgBox "จำนวนน้อยเกินไป"
Me.textboxName.ForeColor = vbRed
ElseIf Len(Me.textboxName) > 10 Then
MsgBox "เกินจำนวนที่กำหนด"
Me.textboxName.ForeColor = RGB(255,0,0)
End If

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 63 , 11:15:34 โดย PNR »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Jirawat Kamprow, กวี

30 ก.ย. 63 , 12:32:35
ตอบกลับ #4

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ก.ย. 63 , 12:32:35 »
PNR
Programer สาย DIY 

>>> ขอสอบถามเพิ่มเติมน่ะครับ ถ้าตำแหน่งผมไม่ครบจะไม่ให้ผ่าน เราต้องเขียน  code เพิ่มเติมยังไงครับผม มือใหม่ครับ

30 ก.ย. 63 , 13:43:45
ตอบกลับ #5

PNR

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ก.ย. 63 , 13:43:45 »
PNR
Programer สาย DIY 

>>> ขอสอบถามเพิ่มเติมน่ะครับ ถ้าตำแหน่งผมไม่ครบจะไม่ให้ผ่าน เราต้องเขียน  code เพิ่มเติมยังไงครับผม มือใหม่ครับ

สมมุติเรามี textbox หลักชื่อ textboxName
เวลาแสดง msgbox แล้ว มันจะไป Focus ที่ textbox อื่น
เราจะใช้การสั่งFocus textbox อื่นๆ
เพื่อให้ Cursor กลับมายัง textbox เดิมอีกครั้ง
เพื่อไม่ให้สามารถผ่านไป textbox อื่นได้
ใช้ Event Exit ตัวอย่างโค้ด

Private Sub textboxName_Exit(Cancel As Integer)
If Len(Me.textboxName) = "10" Then
MsgBox "ครบจำนวน"
Me.textboxName.ForeColor = vbBlack

ElseIf Len(Me.textboxName) < 10 Then
Me.textboxName.ForeColor = vbRed
Me.textboxETC.SetFocus  'สั่งให้ Cursor ไปโฟกัสที่ textbox อื่น
Me.textboxName.SetFocus 'สั่งให้ Cursor กลับมาที่เดิม
ElseIf Len(Me.textboxName) > 10 Then
Me.textboxName.ForeColor = RGB(255, 0, 0)
Me.textboxETC.SetFocus  'สั่งให้ Cursor ไปโฟกัสที่ textbox อื่น
Me.textboxName.SetFocus 'สั่งให้ Cursor กลับมาที่เดิม
End If
End Sub

30 ก.ย. 63 , 13:56:12
ตอบกลับ #6

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ก.ย. 63 , 13:56:12 »
test run show error

Me.textboxETC.SetFocus

30 ก.ย. 63 , 14:11:57
ตอบกลับ #7

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ก.ย. 63 , 14:11:57 »
ถ้าผมอยากจะพิมพ์ Msgbox เป็นภาษาไทยต้องทำอย่างไรเพิ่มบ้างครับ

30 ก.ย. 63 , 15:16:40
ตอบกลับ #8

PNR

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ก.ย. 63 , 15:16:40 »
ถ้าผมอยากจะพิมพ์ Msgbox เป็นภาษาไทยต้องทำอย่างไรเพิ่มบ้างครับ

ที่หน้าเขียนโค้ด ที่แถบด้านบน หาคำว่า Tool > Options... > กดที่ Tab Editor Format ที่ Font กำหนด ชื่อFont ที่มี วงเล็บข้างหลังเป็น Thai
เช่น Arial Unicode MS (Thai) เป็นต้น

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5