ต้องการให้แจ้งเตือนผ่าน E-Mail เมื่อมีการเปลี่ยน Password ก่อน Login

30 ก.ย. 63 , 20:52:55
อ่าน 1056 ครั้ง

Tatchawin

สวัสดีครับ ขอสอบถามเรื่อง Code VBA ครับ

กำลังทำเรื่อง Form Login อยู่ ซึ่งจะต้องมีเรื่องการเปลี่ยน Password ด้วย ซึ่งผมต้องการทำให้หลังจากกดปุ่ม “เปลี่ยนรหัสผ่าน” แล้ว มีการแจ้งเตือน พร้อมส่ง Password ใหม่ไปที่ E-Mail ของแต่ละ User ครับ ผมลองหาวิธีการในยูทูปเพื่อที่จะประยุกต์แล้ว แต่ก็ไม่สามารถทำได้ ยังไงรบกวนช่วยดู Code ให้หน่อยนะครับ

Code ที่แนบมานี้เป็น Code การเปลี่ยน Password ล้วนๆครับ(Click ที่ปุ่ม “เปลี่ยนรหัสผ่าน”(cmdChange)) ไม่แน่ใจว่าจะต้องเขียนต่อจากนี้อย่างไร ผมเขียนๆลบๆอยู่นานเลย ไม่สำเร็จเสียที

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Private Sub cmdChange_Click()
        If DLookup("Password", "tblUser", "UserLogin='" & Me.txtUserLogin & "'") = Me.txtOldPassword Then
            If Me.txtNewPassword & "" <> "" And Me.txtNewPassword <> Me.txtOldPassword Then
   nEmployee = DLookup("UserID", "tblUser", "UserLogin='" & Me.txtUserLogin & "'")
                Dim rs As DAO.Recordset
                Set rs = CurrentDb.OpenRecordset("tblUser", dbOpenDynaset)
                rs.FindFirst "[UserID]=" & nEmployee
                rs.Edit
                rs!Password = Me.txtNewPassword
                rs.Update
                rs.Close: Set rs = Nothing
                Me.txtUserLogin = ""
                Me.txtOldPassword = ""
                Me.txtNewPassword = ""
                MsgBox “เปลี่ยนรหัสผ่านเรียบร้อยแล้ว กรุณาใส่รหัสผ่านใหม่เมื่อ Login", , “เปลี่ยนรหัสผ่านแล้ว"
            Else
                MsgBox "กรุณาใส่รหัสผ่านใหม่ในช่องเปลี่ยนรหัสผ่าน", , “รหัสผิดพลาด"
            End If
        Else
            MsgBox “คุณอาจไม่ได้กรอก UserLogin, OldPassword, NewPassword หรือกรอกอย่างใดอย่างหนึ่งผิด โปรดตรวจสอบอีกครั้ง", , “เปลี่ยนรหัสผ่านไม่สำเร็จ"
        End If
End sub

03 ต.ค. 63 , 21:55:46
ตอบกลับ #1

สันติสุข

ก็น่าจะเป็น

โค๊ด: [Select]
                rs.Edit
                rs!Password = Me.txtNewPassword
                rs.Update
                rs.Close: Set rs = Nothing
                DoCmd.SendObject ,,,"ผู้รับ@xyz.co.th",,,"ข้อความใน Subject","เนื้อความในเมล์"
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sjs, Tatchawin

08 ต.ค. 63 , 13:45:58
ตอบกลับ #2

sjs

สำหรับ Gmail ใช้อันนี้ได้ครับ
https://wellsr.com/vba/2020/excel/vba-send-email-with-gmail/
แล้วก็เปิด App password gmail นำพาสที่ได้มาใช้ครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: สันติสุข, Tatchawin, Max

21 ต.ค. 63 , 13:11:23
ตอบกลับ #3

Max

สำหรับ Gmail ใช้อันนี้ได้ครับ
https://wellsr.com/vba/2020/excel/vba-send-email-with-gmail/
แล้วก็เปิด App password gmail นำพาสที่ได้มาใช้ครับ
อันนี้ใช้งานได้จริง ลองแล้วครับ ติดอย่างเดียวครับ ในส่วนเนื้อหา Textbody ไม่รองรับภาษาไทย แก้ไขยังไงได้บ้างครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tatchawin

21 ต.ค. 63 , 14:40:22
ตอบกลับ #4

sjs

ใส่ .BodyPart.Charset = "utf-8"   
ตามนี้ได้เลยครับ

https://stackoverflow.com/questions/43927471/send-up-arrow-%E2%86%91-character-to-iphone-with-sms-using-vba-and-a-cdo-mail-object

ผมลองแล้วใช้ได้

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tatchawin, Max

22 ต.ค. 63 , 14:33:05
ตอบกลับ #5

Max

ใช้ได้เลยครับ เจ๋งดี ขอบคุณมากครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Tatchawin

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5