สั่งปิดฟอร์มอัตโนมัติ

22 ต.ค. 63 , 11:13:27
อ่าน 630 ครั้ง

naekkhung

สั่งปิดฟอร์มอัตโนมัติ
« เมื่อ: 22 ต.ค. 63 , 11:13:27 »
มีฟอร์มทั้งหมด 2 ฟอร์มชื่อ "collection","ข้อมูลทั้งหมด" ทั้ง 2 ฟอร์มพนักงานจะเปิดใช้พร้อมกัน
คำถามคือ ปัจจุบันผมใช้งานอยู่หน้าฟอร์ม collection และจะเปลี่ยนไปใช้หน้าฟอร์ม ข้อมูลทั้งหมด อยากให้ ฟอร์ม collection ปิดอัตโนมัติต้องทำยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ต.ค. 63 , 14:03:06 โดย naekkhung »

22 ต.ค. 63 , 15:57:25
ตอบกลับ #1

PNR

: สั่งปิดฟอร์มอัตโนมัติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 ต.ค. 63 , 15:57:25 »
มีฟอร์มทั้งหมด 2 ฟอร์มชื่อ "collection","ข้อมูลทั้งหมด" ทั้ง 2 ฟอร์มพนักงานจะเปิดใช้พร้อมกัน
คำถามคือ ปัจจุบันผมใช้งานอยู่หน้าฟอร์ม collection และจะเปลี่ยนไปใช้หน้าฟอร์ม ข้อมูลทั้งหมด อยากให้ ฟอร์ม collection ปิดอัตโนมัติต้องทำยังไงครับ

ที่ฟอร์ม ข้อมูลทั้งหมด ใส่ Event แบบนี้เข้าไปครับ
การทำงานคือเมื่อเราใช้งานอยู่ที่ collectionเมื่อเราไปกดที่  ฟอร์มข้อมูลทั้งหมด
จะทำให้ ฟอร์มข้อมูลทั้งหมด ถูก โฟกัสเราก็สั่งปิดฟอร์ม collection ได้เลย

Private Sub Form_GotFocus()
DoCmd.Close acForm, "collection"
End Sub
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Eik Q Sang, naekkhung

22 ต.ค. 63 , 16:51:32
ตอบกลับ #2

naekkhung

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 ต.ค. 63 , 16:51:32 »
ผมไปฝั่ง Event ข้อมูลทั้งหมดแล้วกับไม่ยอมปิดแฮะ พอจะมีตัวอย่างบ้างไหมครับคุณ PNR

22 ต.ค. 63 , 18:04:31
ตอบกลับ #3

PNR

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ต.ค. 63 , 18:04:31 »
อ่อโค้ดที่ผมส่งไปผมกำหนด Pop Up Form = No
                                 Modal = No ครับ โค้ดถึงจะทำงาน

แต้ถ้า Pop Up = Yes ไม่รู้ทำยังไงเหมือนกัน
 :sweat:

แต่ก็พอมีวิธีอื่นๆที่พอจะทำได้เช่นการ ใช้ Event Click ในฟอร์ม ข้อมูลทั้งหมด
เช่นในส่วนของ
FormHeader_Click()
Detail_Click()
Form_Click()
หรืออื่นๆเพิ่มเติมจากนี้
ทั้งสามอีเว้นนี้ ใส่โค้ดไปทั้งสามจุดว่า
DoCmd.Close acForm, "collection"

เมื่อเราคลิ๊กโดยจุดต่างๆเหล่านี้ ฟอร์ม collection ก็จะปิดทันทีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ต.ค. 63 , 02:55:29 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: naekkhung

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5