ขอคำแนะนำครับ เปิดหน้า Record พร้อมกันแล้วข้อมูลหายครับ

15 ต.ค. 63 , 10:28:49
อ่าน 724 ครั้ง

pattan0013

สวัสดีครับ ขอคำแนะนำครับ

ตอนนี้ผมมีปัญหาคือ เปิด record เดียวกัน คนนึงใส่ข้อมูลอีกคนดูอย่างเดียว แล้วถ้าคนใส่ข้อมูล save และปิด record ก่อนคนดู กลายเป็นว่า record นั้นจะไม่มีข้อมูลเพราะคนดูยังไม่มีข้อมูลครับ

มีวิธีอื่นที่ป้องกันและแก้ปัญหานี้ไหมครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 63 , 10:42:12 โดย pattan0013 »

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: OddyWriter

15 ต.ค. 63 , 12:39:39
ตอบกลับ #1

OddyWriter

แสดงว่าคุณให้ฟอร์มเดียวกัน แถมฟอร์มนี้ก็เชื่อมต่อกับตารางอีกด้วย

แนะนำให้ทำเป็น 2 ฟอร์ม ฟอร์มนึงสำหรับดูอย่างเดียว อีกฟอร์มสำหรับแก้ข้อมูล

ฟอร์มดูอย่างเดียวอาจใช้คิวรีในการดูข้อมูล แล้วกำหนดว่า ไม่ให้ Add Data
ฟอร์มแก้ข้อมูลสามารถต่อกับตารางได้โดยตรง
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013

16 ต.ค. 63 , 08:39:27
ตอบกลับ #2

pattan0013

แสดงว่าคุณให้ฟอร์มเดียวกัน แถมฟอร์มนี้ก็เชื่อมต่อกับตารางอีกด้วย

แนะนำให้ทำเป็น 2 ฟอร์ม ฟอร์มนึงสำหรับดูอย่างเดียว อีกฟอร์มสำหรับแก้ข้อมูล

ฟอร์มดูอย่างเดียวอาจใช้คิวรีในการดูข้อมูล แล้วกำหนดว่า ไม่ให้ Add Data
ฟอร์มแก้ข้อมูลสามารถต่อกับตารางได้โดยตรง

ขอบคุณมากครับผม

16 ต.ค. 63 , 12:06:18
ตอบกลับ #3

สันติสุข

ใครอธิบายให้หน่อย ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ ...  2 คนเปิดฟอร์มเดียวกัน พร้อมกัน นาย ก. ป้อนแล้วบันทึกเรคอร์ด แล้วหน้าฟอร์มของนาย ข. ไม่มีเรคอร์ดที่นาย ก.เพิ่งป้อนโผล่ขึ้นมาให้เห็นแบบอัตโนมัติอย่างงั้นเหรอครับ ?
ช่วยพกถุงผ้า/ถุงพลาสติกใช้แล้วไปซื้อของเพื่อลดการใช้พลาสติก ขยะ รักษาสิ่งแวดล้อม และไม่ให้ภาวะโลกร้อนวิกฤติเร็วขึ้นกว่านี้
ช่วยคลิกโฆษณาข้างล่างนี้ เพื่อสนับสนุนเวปบอร์ดด้วยครับ
:nice day:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: pattan0013

16 ต.ค. 63 , 13:38:06
ตอบกลับ #4

OddyWriter

ใครอธิบายให้หน่อย ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจ ...  2 คนเปิดฟอร์มเดียวกัน พร้อมกัน นาย ก. ป้อนแล้วบันทึกเรคอร์ด แล้วหน้าฟอร์มของนาย ข. ไม่มีเรคอร์ดที่นาย ก.เพิ่งป้อนโผล่ขึ้นมาให้เห็นแบบอัตโนมัติอย่างงั้นเหรอครับ ?

ผมอ่านก็งงๆ อะครับ แต่พอดีเคยเจอเคสทำนองนี้มาก่อน
เลยเข้าใจว่าอย่างนี้

1. มีฟอร์มอยู่ 1 ฟอร์ม
2. นาย A กับ นาย B เปิดฟอร์มนี้พร้อมๆ กัน แถมดูเรคอร์ดเดียวกันอีก
3. นาย A ป้อนข้อมูลแล้วบันทึก จากนั้นก็ปิดฟอร์มซึ่งข้อมูลก็ยังไม่แสดงให้นาย B เห็น
4. จากนั้นนาย B ก็อาจมีการแก้ไขข้อมูลไปโดยไม่รู้ตัว หรือไม่ก็กดลบเรครอ์ดแล้วปิดฟอร์ม ซึ่งระบบก็คงถามอะไรซักอย่าง แล้วกด OK (ซึ่งส่วนนี้เค้าไม่ได้เล่าถึง)

ก็เลยทำให้ข้อมูลของนาย B ไปทับนาย A

อันนี้เดาล้วนๆ ครับ
รับจ้างทำฐานข้อมูล สอนวางระบบฐานข้อมูล Excel/ Access/ VBA Excel/ VBA Access/ SQL Server/ Database Design
แม้กระทั่งดูดวง ก็ติดต่อได้นะครับ

01 พ.ย. 63 , 08:01:40
ตอบกลับ #5

Akkawat Poocom

ลอง เพิ่ม

me.refresh

ที่ 

on current

database มันยังไม่ update
คนหนึ่ง update อีกคน จะยังไม่เห็น ms access มันก็จะเป็นลักษณะนี้อยู่แล้ว
ดูครับ

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5