สอบถามแนวทางดึงข้อมูลมาคำนวณใหม่เมื่อข้อมูลมีการอัปเดต

02 พ.ย. 63 , 09:13:37
อ่าน 665 ครั้ง

Jiw Jewel

คือว่าสิ่งที่ทำตอนนี้คือ การดึงข้อมูลจากในฐานข้อมูลอื่นมาคำนวณ แล้วบันทึกข้อมูลลงในตารางของเครื่องเราค่ะ

แต่ทีนี้

มันจะมีบางกรณีที่ทำค้างไว้แล้วบันทึกไปก่อน อีกวันก็มาทำต่อ แต่ข้อมูลนั้นคือไม่อัปเดตค่ะ

เช่น เมื่อวานสินค้า AA ราคาขาย 30 บาท
แต่ พอมาวันนี้ข้อมูลมีการอัปเดต สินค้า AA ราคาขาย 40 แต่เมื่อเปิดขึึ่นมาทำต่อ สินค้าAA ก็ยังมีราคาขายอันเดิม จะมีวิธีไหนทำให้ข้อมูลมีการการอัปเดตบ้างคะ โดยที่จะอัปเดตเฉพาะสินค้าที่มีสถานะกำลังทำเนินการ

02 พ.ย. 63 , 14:14:57
ตอบกลับ #1

PNR

คือว่าสิ่งที่ทำตอนนี้คือ การดึงข้อมูลจากในฐานข้อมูลอื่นมาคำนวณ แล้วบันทึกข้อมูลลงในตารางของเครื่องเราค่ะ

แต่ทีนี้

มันจะมีบางกรณีที่ทำค้างไว้แล้วบันทึกไปก่อน อีกวันก็มาทำต่อ แต่ข้อมูลนั้นคือไม่อัปเดตค่ะ

เช่น เมื่อวานสินค้า AA ราคาขาย 30 บาท
แต่ พอมาวันนี้ข้อมูลมีการอัปเดต สินค้า AA ราคาขาย 40 แต่เมื่อเปิดขึึ่นมาทำต่อ สินค้าAA ก็ยังมีราคาขายอันเดิม จะมีวิธีไหนทำให้ข้อมูลมีการการอัปเดตบ้างคะ โดยที่จะอัปเดตเฉพาะสินค้าที่มีสถานะกำลังทำเนินการ

ใช้ Dlookup มาแสดงได้ครับ
เมื่อสินค้า สถานะกำลังทำเนินการ เราก็กำหนดให้ Field ราคาขาย ไปดึงราคาอัพเดทมาแสดงอัตโนมัติ
วิธีการดึง เช่น UpdatePrice:Dlookup("Price","tblProduct","ProductID =" & txtProductID &"")
จากโค้ดเราก็กำหนดให้ Field UpdatePrice ไปดึง Price จาก ตาราง tblProduct มาแสดง โดยให้ดึงมาจากรายการที่ ProductID ตรงกับ txtProductID บนฟอร์ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ย. 63 , 15:44:21 โดย PNR »
Time to stop for me  :dizzy:

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: Jiw Jewel

02 พ.ย. 63 , 15:01:58
ตอบกลับ #2

Jiw Jewel

ขอบคุณ PNR มากค่ะ งมมาหลายวัน แต่อยากสอบถามเพิ่มอีกนิดหน่อยค่ะ

ถ้าใช้วิธีการนี้ที่คุณ PNR บอก มันจะไม่สงผลต่อความเร็วของโปรแกรมใช่ไหมคะ คือข้อมูลที่ต้องดึงเป็นข้อมูลที่ดึงมาจาก odbc ค่ะ แล้วการค้นหามันจะช้าไหมคะ เพราะข้อมูลค่อนข้างเยอะ แล้วการอัปเดตทีหนึ่งอาจมากถึง 30 รายการค่ะ

02 พ.ย. 63 , 15:34:33
ตอบกลับ #3

PNR

แค่ดึงมาแสดงไม่ช้าแน่นอนครับ
Time to stop for me  :dizzy:

03 พ.ย. 63 , 08:14:34
ตอบกลับ #4

Jiw Jewel

ขอบคุณสำหรับคำตอบและการช่วยเหลือด้วยนะคะ

โพสต์นี้ได้รับคำขอบคุณจาก: PNR

บอร์ดเรียนรู้ Access สำหรับคนไทย

Sitemap 1 2 3 4 5